DanLuat 2015

Xử lý hóa đơn chưa sử dụng hết khi thay đổi tên doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #514600 28/02/2019

    hoangleminh111

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 825
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Xử lý hóa đơn chưa sử dụng hết khi thay đổi tên doanh nghiệp

    Bên mình thay đổi tên tên doanh nghiệp trong Công ty TNHH, giờ xử lý những hóa đơn chưa sử dụng hết như thế nào?

     
    227 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #514602   28/02/2019

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 100
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (583)
    Số điểm: 7091
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 96 lần


    Xử lý hóa đơn chưa sử dụng hết khi thay đổi tên doanh nghiệp trong Công ty TNHH chị sẽ thực hiện theo quy định sau:

    Đối với trường hợp doanh nghiệp thay đổi tên công ty, nhưng không thay đổi địa chỉ trụ sở chính và cơ quan quản lý thuế trực tiếp mà vẫn còn hóa đơn đã thông báo phát hành thì phải làm thủ tục xử lý hóa đơn trong trường hợp muốn tiếp tục sử dụng.

    Việc xử lý hóa đơn chưa sử dụng hết khi đổi địa chỉ công ty được thực hiện như sau:

    - Đóng dấu tên, địa chỉ mới vào bên cạnh tiêu thức tên, địa chỉ đã in sẵn của hóa đơn để tiếp tục sử dụng;

    - Gửi thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hóa đơn đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.13 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư 39/2014/TT-BTC).

    Doanh nghiệp sẽ được sử dụng ngay hóa đơn đã được điều chỉnh sau khi gửi thông báo phát hành cho cơ quan thuế.

    Sau khi điều chỉnh thay đổi hóa đơn thì doanh nghiệp phải niêm yết công khai thông báo điều chỉnh và mẫu hóa đơn đã được điều chỉnh tại các cơ sở sử dụng bán hàng hóa, dịch vụ.

    Còn nếu không muốn tiếp tục sử dụng nữa và muốn sử dụng hóa đơn mới thì thực hiện hủy các số hóa đơn chưa sử dụng - xem chi tiết tại công việc: Hủy hóa đơn và Thông báo phát hành hóa đơn mới - Xem chi tiết tại công việc: Thông báo phát hành hóa đơn.

    Trường hợp doanh nghiệp thay đổi tên, địa chỉ dẫn đến làm thay đổi cơ quan quản lý thuế trực tiếp:

    Nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng số hóa đơn đã phát hành chưa sử dụng hết thì thực hiện như sau:

    - Nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn với cơ quan thuế nơi chuyển đi;

    - Đóng dấu địa chỉ mới lên hóa đơn, gửi bảng kê hóa đơn chưa sử dụng, thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hóa đơn đến cơ quan thuế nơi chuyển đến và được sử dụng ngay hóa đơn.

    Căn cứ pháp lý: Khoản 5, Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC hướng dẫn thuế giá trị gia tăng và quản lý thuế tại Nghị định 12/2015/NĐ-CP, sửa đổi Thông tư 39/2014/TT-BTC về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ do Bộ Tài chính ban hành

     
    Báo quản trị |