Xử lý hình sự trong hoạt động khai thác khoáng sản

Chủ đề   RSS   
  • #549519 20/06/2020

    Xử lý hình sự trong hoạt động khai thác khoáng sản

    Xin chào Luật sư!

    Công ty chúng tôi hoạt động trong lĩnh vực khai thác khoáng sản, Công ty chúng tôi được UBND tỉnh cấp giấy phép khai thác khoáng sản cát làm vật liệu xây dựng thông thường, với mục đích sử dụng phục vụ thi công cho một dự án xây dựng thuộc vốn NSNN; công ty chúng tôi đã hoàn thành việc kê khai, nộp thuế, phí đầy đủ theo quy định Nhà nước liên quan đến khai thác khoáng sản đúng theo khối lượng cát được UBND tỉnh cấp phép. Tuy nhiên, do Dự án xây dựng vốn NSNN đã cơ bản hoàn thành, vẫn còn dư một lượng cát có giá trị khoảng 500 triệu đồng (phần còn lại theo Giấy phép khai thác.

    , Công ty chúng tôi đã chủ động bán ra thị trường (nghĩa là sử dụng cát không đúng mục đích theo giấy phép) thì Công ty chúng tôi sẽ bị xử phạt như thế nào? Có bị xử lý trách nhiệm hình sự hay không? Lưu ý rằng Công ty chúng tôi không trốn thuế của Nhà nước chỉ sử dụng khối lượng còn lại sai mục đích theo Giấy phép đã được cấp? Đây là lần đầu tiên chúng tôi thực hiện việc này, và chưa từng bị xử phạt hành chính.

    Xin Luật sư giúp đỡ!

     
    191 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn pele_tk vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #550849   30/06/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (316)
    Số điểm: 2085
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Việc xử lý vi phạm hành chính đối với hành vi khai thác khoáng sản mà không có Giấy phép khai thác khoáng sản đã được quy định cụ thể tại Điều 47 Nghị định 36/2020/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tài nguyên nước và khoáng sản. Trường hợp hành vi khai thác khoáng sản trái phép có dấu hiệu cấu thành tội phạm sẽ được xử lý hình sự theo quy định tại Điều 227 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017

     
    Báo quản trị |  
  • #551198   03/07/2020

    Bạn đọc kỹ dùm câu hỏi của mình với ạ! Bên mình khai thác cát có giấy phép khai thác được UBND tỉnh cấp, đã hoàn thành nghĩa vụ thuế đối với Nhà nước, nhưng sử dụng một phần cát được cấp sai mục đích thôi bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn pele_tk vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/07/2020)