DanLuat 2015

Xử lý hành vi mua bán vận chuyển pháo nổ qua biên giới

Chủ đề   RSS   
  • #334748 23/07/2014

    dangcohg

    Sơ sinh

    Hà Giang, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xử lý hành vi mua bán vận chuyển pháo nổ qua biên giới

    Đối tượng A mua tại Trung Quốc 05 (năm) kg pháo nổ với số tiền là 500 ngàn đồng vận chuyển trái phép về Việt Nam bằng đường mòn rồi cất giấu vào một nơi thuộc lãnh thổ Việt Nam. Sau đó đối tượng A dùng xe máy (mượn của em trai ruột tên là B - Tên chủ giấy đăng ký xe là B) để đến nơi cất giấu pháo rồi buộc số pháo nói trên lên xe máy và đang điều khiển trở về nhà thì bị lực lượng Hải quan cửa khẩu bắt giữ tại chỗ (khu vực này thuộc địa bàn hoạt động hải quan).

    Hỏi: Hành vi vi phạm của A thuộc điều khoản nào?

    Phương tiện (xe máy) mượn của em trai bị xử lý như thế nào.

    Mức xử phạt đối với hành vi vi phạm của đối tượng A.

    Thẩm quyền xử phạt, và xử lý đối với trường hợp trên của Cơ quan Hải quan bắt giữ (Chi cục Hải quan cửa khẩu)

    Mong được luật sư tư vấn

     
    5177 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #334760   23/07/2014

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1810)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào anh !

    Theo quy định tại Thông tư liên tịch 06/2008/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC hướng dẫn truy cứu trách nhiệm hình sự đối với các hành vi vận chuyển, mua bán, tàng chữ, vận chuyển, sử dụng trái phép pháo nổ và thuốc pháo thì hành vi của A sẽ bị xử lý theo điểm b, mục 1, phần III, cụ thể như sau:

    "b) Người nào mua bán trái phép qua biên giới pháo nổ, thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội “buôn lậu” quy định tại Điều 153 BLHS;"

    Dẫn chiếu đến mục 2.2 phần 3, quy định về số lượng để xác định khung hình phạt thì:

    "2.3. Người nào mua bán, vận chuyển, tàng trữ trái phép pháo nổ có số lượng từ 10 kg đến dưới 50 kg (được coi là số lượng lớn) hoặc dưới số lượng đó, nhưng đã bị xử phạt hành chính, hoặc gây hậu quả nghiêm trọng thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo khoản 1 tương ứng của Điều 153, Điều 154 hoặc Điều 155 BLHS."

    Như vậy, do A chỉ mua bán 5kg nên nếu A đã bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc gây hậu quả nghiêm trong về hành vi này thì thì A sẽ bị truy cứu TNHS theo khoản 1 điều 153 - tương ứng với khung hình phạt tù từ 6 tháng tới 3 năm.

    Nếu A chưa bị xử phạt vi phạm hành chính thì A sẽ bị xử phạt theo điểm d, khoản 4, điều 10 Nghị định 167/2013/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội..., cụ thể như sau:

    "4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    d) Sản xuất, tàng trữ, mua, bán, vận chuyển trái phép pháo, thuốc pháo và đồ chơi nguy hiểm;"

    Mức trung bình cho A nếu không có tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ sẽ là 7.500.000 VNĐ.

    Về chiếc xe, tùy theo vi phạm của A là vi phạm hành chính hay hình sự, sẽ được xử lý theo Luật xử lý vi phạm hành chính hay Bộ luật tố tụng hình sự. Nhưng dù xử lý theo luật nào thì về cơ bản: nếu em trai A không biết việc A sử dụng xe để đi mua bán, vận chuyển pháo thì sẽ được trả lại, nếu biết thì chiêc xe sẽ bị tịch thu sung quỹ nhà nước hoặc tiêu hủy.

    Về thẩm quyền xử lý vụ việc, thì sẽ do Thủ trưởng cơ quan Hải quan phát hiện vụ việc ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính hoặc quyết định khởi tố vụ án và xử lý tiếp theo quy định của pháp luật.

    Trân trọng !

    Cập nhật bởi boyluat ngày 23/07/2014 05:17:07 CH

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |