DanLuat 2015

Xử lý dơn, tư liệu.

Chủ đề   RSS   
  • #100750 06/05/2011

    thu79gd

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1 lần


    Xử lý dơn, tư liệu.

    Chào dân luật. Tôi là Phạm Xuân Thụ - Chuyên viên khối chính UBND thành phố Nam Định xin được cộng đồng dân luật giúp đỡ một việc như sau:
    UBND TP Nam Định nhận được đơn của công dân dưới hình thức là 02 đĩa VCD, tôi đã nghiên cứu thông tư số 04/2010/TT-TTCP ngày 26/8/2010 của Thanh tra chính phủ, Nghị định 136/2006/NĐ-CP ngày 14/11/2006 của Chính phủ. Tuy nhiên tôi chưa xác định được việc phải xử lý đơn như thế nào, theo quy định thì đơn phải viết bằng tiếng Việt, có họ, tên, địa chỉ, chữ ký trực tiếp của người viết đơn, do đó 02 đĩa VCD mà công dân cung cấp không phải là đơn mà chỉ là tài liệu, chứng cứ để xem xét giải quyết đơn thôi, nhưng tôi cũng chưa tìm thấy quy định nào quy định 02 đĩa VCD này chỉ là tài liệu, chứng cứ để phục vụ việc giải quyết đơn?
    Qua xem nội dung 02 đĩa VCD này thể hiện: có hình ảnh của đơn và một người đọc nội dung đơn, vậy tôi có thể yêu cầu người gửi 02 đĩa VCD trên phải viết đơn thì cơ quan có thẩm quyền mới xem xét giải quyết không? còn 02 đĩa VCD chỉ là tài liệu, chứng cứ để giải quyết đơn.
    Mong anh em dân luật sớm có ý kiến cho bài viết của tôi. Trân trọng cảm ơn anh em trước.
     
    3719 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thu79gd vì bài viết hữu ích
    TruongTuanNam (07/05/2011)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #100847   06/05/2011
    Được đánh dấu trả lời

    TruongTuanNam
    TruongTuanNam

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 31
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


        Chào anh Thụ

        Theo tôi 02 đĩa CD chỉ có thể coi là tài liệu, chứng cứ kèm theo. Hình ảnh đơn và người đọc đơn
        là hình ảnh sao chụp nên anh có thể yêu cầu người gửi hai đĩa CD trên viết đơn hoặc đến trình bày trực tiếp.
        Điều 38 Nghị định 136 đã quy định rõ điều này:

    Điều 38.

    1. Cơ quan nhà nước nhận được đơn tố cáo có trách nhiệm phân loại và xử lý như sau:

    c) Không xem xét, giải quyết những tố cáo giấu tên, mạo tên, không rõ địa chỉ, không có chữ ký trực tiếp mà sao chụp chữ ký hoặc những tố cáo đã được cấp có thẩm quyền giải quyết nay tố cáo lại nhưng không có bằng chứng mới;

    d) Nếu tố cáo hành vi phạm tội thì chuyển cho cơ quan điều tra, Viện Kiểm sát xử lý theo quy định tại Điều 71 của Luật Khiếu nại, tố cáo.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TruongTuanNam vì bài viết hữu ích
    thu79gd (06/05/2011)

0 Thành viên đang online
-