DanLuat 2015

Xử lý đơn thư khiếu nại Hành chính

Chủ đề   RSS   
  • #100807 06/05/2011

    thu79gd

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1 lần


    Xử lý đơn thư khiếu nại Hành chính

    Kính thưa các bác Dân luật, xin trợ giúp em một vấn đề nan giải nữa mà em còn vướng.

    Hai công dân A và B là hai anh em ruột có cùng một nội dung khiếu nại. UBND cấp huyện đã ban hành Quyết định giải quyết khiếu nại lần đầu năm 2007 đối với công dân A, sau đó vào năm 2009 (trước đó công dân B chưa có đơn khiếu nại), công dân B tiếp tục khiếu nại lại nội dung UBND cấp huyện đã có QĐ giải quyết khiếu nại trên.

    Vậy thì đơn khiếu nại của công dân B xử lý như thế nào? Kinh mong các bác giúp em sớm.

    Trân trọng cảm ơn các bác.
     
    6314 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #100961   06/05/2011
    Được đánh dấu trả lời

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Chào anh!

    Do vấn đề anh hỏi không rõ nên QQ rất khó trả lời, anh có thể trình bày rõ hơn được không?

    Anh có thể tham khảo điều luật sau đây:

    Điều 32(Luật Khiếu nại tố cáo 2005)

    Khiếu nại thuộc một trong các trường hợp sau đây #ffff00;">không được thụ lý để giải quyết:

    1. Quyết định hành chính, hành vi hành chính bị khiếu nại không liên quan trực tiếp đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khiếu nại;

    2. Người khiếu nại không có năng lực hành vi dân sự đầy đủ mà không có người đại diện hợp pháp;

    3. Người đại diện không hợp pháp;

    4. Thời hiệu khiếu nại, thời hạn khiếu nại tiếp đã hết;

    5. Việc khiếu nại đã có quyết định giải quyết khiếu nại lần hai;

    6. Việc khiếu nại đã được Toà án thụ lý để giải quyết hoặc đã có bản án, quyết định của Toà án.

    Anh có thể đối chiếu với trường hợp của mình.

    thân!



     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn QuyetQuyen945 vì bài viết hữu ích
    thu79gd (07/05/2011)
  • #101042   07/05/2011

    TruongTuanNam
    TruongTuanNam

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 31
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào các bạn

    Công dân B khiếu nại từ năm 2009 mà đến nay vẫn chưa xử lý à. Anh Thụ ngâm lâu thế! Luật đâu cho anh thời gian giải quyết lâu như vậy.
    Như bạn QuyetQuyen945 trích dẫn điều luật đó. Bỏ qua yếu tố thời hạn giải quyết. Dù A và B là hai anh em ruột, nhưng họ là hai công dân. Nếu không phải trường hợp A ủy quyền cho B, B khiếu nại nội dung liên quan đến quyền và lợi ích hợp pháp của mình thì tiếp nhận xử lý. Nếu A ủy quyền cho B thì không xử lý nữa vì hết thời hạn khiếu nại nữa rồi.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TruongTuanNam vì bài viết hữu ích
    thu79gd (07/05/2011)
  • #101075   07/05/2011

    thu79gd
    thu79gd

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn các bạn đã quan tâm bài viết của mình. Đây là tồn tại mà mình đang phải giải quyết vì mình mới về nhận công tác này mới được 06 tháng, đến nay công dân B khiếu nại thì lục lại hồ sơ mới biết thế. Vì công dân nên trăn trở mới xin ý kiến góp ý của Cộng đồng.
    Nếu xét về thời hiệu thì công dân B khiếu nại đã hết thời hiệu, nhưng mình còn lăn tăn chút ít.
    Thank các bạn nhiều. Mong  nhận được sự quan tâm của các bạn nhiều hơn.
    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 07/05/2011 08:36:54 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #101077   07/05/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


     Thân chào thu79gd

     Khi đã hết thời hiệu thì không được quyền khiếu nại. Trừ những trường hợp do yếu tố khách quan, sự kiện bất khả kháng mà người có quyền khiếu nại không thể khiếu nại được( thì không được tính vào thời hiệu khiếu nại)

     Qua ngôn ngữ, thì có lẽ anh là người nhiệt tình trong công việc.

     Chúc anh sức khỏe và hoàn thành công việc của mình thật tốt!

     Thân ái!.


    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    thu79gd (13/05/2011)
  • #101476   10/05/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17702
    Cảm ơn: 1492
    Được cảm ơn 1487 lần


    KhacDuy25 viết:
     Thân chào thu79gd

     Qua ngôn ngữ, thì có lẽ anh là người nhiệt tình trong công việc.

     Chúc anh sức khỏe và hoàn thành công việc của mình thật tốt!

     Thân ái!.




    Chào mọi người,

        Ở đây nếu không đề cập đến thời hiệu khiếu nại, vấn đề là cùng một nội dung khiếu nại, hai chủ thể khác nhau cùng khiếu nại thì:

        Căn cứ Điều 32 Luật SĐ,BS Luật KNTC năm 2005 như QQ đã viện dẫn, anh B vẫn có quyền khiếu nại lại nội dung mà UBND huyện đã có QĐ giải quyết khiếu nại cho anh A, miễn sao nội dung đó liên quan trực tiếp đến quyền, lợi ích hợp pháp của anh B.

        Còn nếu đã hết thời hiệu khiếu nại quy định tại Điều 31 Luật KNTC năm 1998, thì anh B đã mất quyền khiếu nại.

        Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    thu79gd (13/05/2011)
  • #118727   19/07/2011

    thu79gd
    thu79gd

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1 lần


    Giải quyết đơn của công dân

    Chào Luật sư. Kính mong Luật sư giúp em việc này.
    1. Trong quá trình giải quyết đơn của Công dân A từ năm 2006 đến nay, cơ quan tôi đã nhận rất nhiều đơn của Công dân A. Nay công dân A đó đề nghị cơ quan trả lời các đơn công dân A nộp từ năm 2006 đến nay còn hay mất. Tôi đang đau đầu quá, chưa biết tham mưu cho Lãnh đạo như thế nào để trả lời cho công dân A, không biết có quy định nào của pháp luật quy định về vấn đề này không? Kính mong Luật sư tư vấn giúp đỡ tôi tháo gỡ vướng mắc này.
    2. Cũng công dân A trên khiếu nại về "thông báo kết luận cuộc họp giải quyết đơn của công dân A", theo quy định thì công dân có quyền khiếu nại Quyết định hành chính hoặc hành vi hành chính trong thời hạn quy định, trường hợp này có được coi là hành vi hành chính không? Mong Luật sư sớm giúp em gỡ vụ này với.
    "Hành vi hành chính là hành vi của cơ quan hành chính nhà nước, của người có thẩm quyền trong cơ quan hành chính nhà nước thực hiện hoặc không thực hiện nhiệm vụ, công vụ theo qui định của pháp luật (điều 2 Luật KNTC năm 1998)".
    Trên đây là 02 nội dung mà em còn thắc mắc, kính mong Luật sư quan tâm sớm giúp đỡ để em kịp thời tham mưu cho lãnh đạo giải quyết.
    Trân trọng cảm ơn Luật sư!
     
    Báo quản trị |  
  • #118750   19/07/2011

    hoangphu202
    hoangphu202
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2010
    Tổng số bài viết (245)
    Số điểm: 1419
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 76 lần


    Chào ban!
    Thứ nhất: Vấn đề bạn đang boăn khoăn không biết tham mưu cho lãnh đạo thế nào để trả lời đơn và quy định ở đâu?
    Trước hết bạn nên nghiên cứu kỹ luật khiếu nại tố cáo bạn nhé, bạn xem đơn khiếu nại đó có khiếu nại đúng thời hạn không? khiếu nại có đúng cơ quan có thẩm quyền giải quyết không? nội dung khiếu nại có chính xác không? nếu tất cả đều đúng thì bạn phải tham mưu cho lãnh đạo trả lời đơn khiếu nại cho công dân bạn nhé?
    Thứ hai: Thông báo kết luận cuộc họp giải quyết đơn của công dân A, đây đựoc gọi là hành vi hành chính ( thực hiện nhiệm vụ của nhà nước ) bạn nhé.
    chúc bạn thành công.

    hoangphulaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangphu202 vì bài viết hữu ích
    thu79gd (20/07/2011)
  • #118845   20/07/2011

    thu79gd
    thu79gd

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1 lần


    Rất cảm ơn luật sư đã giúp em giải đáp thắc mắc.
    Nhưng câu thứ nhất em còn băn khoăn là: Công dân A đó đề nghị cơ quan trả lời các đơn công dân A nộp từ năm 2006 đến nay còn hay mất? theo quy định của pháp luật thì Cơ quan em có phải trả lời công dân A nội dung này không? căn cứ quy định nào của pháp luật? công dân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước trả lời cầu hỏi trên không? Mong chị sớm giúp em thắc mắc trên.
    Trân trọng cảm ơn chị.
     
    Báo quản trị |