Xử lý Doanh nghiệp ngưng hoạt động sản xuất kinh doanh do không có người Đại diện theo pháp luật?

Chủ đề   RSS   
  • #97234 21/04/2011

    dinh.thu

    Sơ sinh

    Yên Bái, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xử lý Doanh nghiệp ngưng hoạt động sản xuất kinh doanh do không có người Đại diện theo pháp luật?

    Xin luật sư cho biết:

    Một Cty 100% vốn nước ngoài được cấp GCNĐĐT và hoạt động từ tháng 9/1997 đến tháng 10/2007, tháng 10/2007 người đại diện theo pháp luật của công ty chết do mắc bệnh hiểm nghèo từ đó đến nay công ty không hoạt động sản xuất kinh doanh do không có người điều hành.

    Các cơ quan quản lý nhà nước đã nhiều lần hướng dẫn công ty cung cấp các thủ tục cần thiết chứng minh người thừa kế hợp pháp để làm các thủ tục thay đổi người đại diện cho công ty nhưng đến nay công ty vẫn chưa thực hiện. Vây xin tham khảo ý kiến của luật sư
     
    4545 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #100275   04/05/2011

    Lsphat
    Lsphat
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2009
    Tổng số bài viết (142)
    Số điểm: 916
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 31 lần


    Chào bạn,

    Khi người đại diện theo pháp luật của công ty chết thì chủ sở hữu công ty (hoặc người có thẩm quyền quy định tại điều lệ công ty) phải bổ nhiệm người khác thay thế. Nếu công ty không hoạt động sản xuất kinh doanh trên 1 năm thì có thể bị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo quy định tại điểm đ, e khoản 2 Điều 165 Luật doanh nghiệp.

    Sau khi đã bi thu hồi giấy chứng nhận ĐKKD, căn cứ vào Điều 157, khoản 6 Điều 158, doanh nghiệp đó phải bị giải thể theo quy định.

    Trân trọng.
     
    Báo quản trị |  
  • #281480   16/08/2013

    doannguyenduc
    doannguyenduc

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


      Xin các luật sư tư vấn giúp. Doanh nghiệp ngừng hoạt đông không thông báo cho bên chi cuc thuế và bên sở kế hoạch đầu tư doanh nghiệp sẽ bị xử lý như thế nào . Mong các luật sư tư vấn giúp. Xin chân thành cảm ơn các luật sư.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: