DanLuat 2015

Xử lý chơi cờ bạc (đá gà) dân sự hay hình sự

Chủ đề   RSS   
  • #118838 20/07/2011

    luuvantuc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xử lý chơi cờ bạc (đá gà) dân sự hay hình sự

    Em là Túc cho em hỏi ?

    bạn em chơi cờ bạc (đá gà) và bị CA bắt(tham gia trận 1.000.000đ). Như vậy cho em hỏi bạn em bị xử lý dân sự hay hình sự ( có bị tạm giam hay không ) và đối với cơ quan có bị kỹ  luật gì không?. Em muốn xem  luật thì em xem sách luật nào ?

     
    7445 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #118866   20/07/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Chào anh!

    Với hành vi trên của bạn anh thì theo như QQ nghỉ bạn anh rất có nhiều khả năng sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự vì nếu một trận 1 triệu đồng thì chắc chắn số tiền tại "chiếu bạc" là rất lớn ( ít nhất là trên 2 triệu).

    Anh có thể tham khảo Điều 248 Bộ luật hình sự 1999 ( sửa đổi bổ sung 2009)

    Điều 248. Tội đánh bạc
    1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị #ff0000;">từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị #ff0000;">phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:
    a) Có tính chất chuyên nghiệp;
    b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;
    c) Tái phạm nguy hiểm.
    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.”

    Tuy nhiên thực tiển bạn anh có bị truy cứu hay không thì cũng còn phụ thuộc vào cơ quan có thẩm quyền nữa.

    thân!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-