DanLuat 2015

Xử lí như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #29286 14/07/2009

    minhtuanminh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xử lí như thế nào?

    Một người bị bắt để điều tra với thời gian là 4 tháng, khi ra toà bị toà tuyên phạt cảnh cáo trước toà. Vậy luật sư cho tôi hỏi thời gian tạm giam 4 tháng được tính như thế nào? Có đuợc tính là oan sai  không?
     
    6566 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #51415   27/04/2010

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2648)
    Số điểm: 18565
    Cảm ơn: 841
    Được cảm ơn 1012 lần
    SMod

    Tôi chưa thấy trường hợp nào bị tạm giam để điều tra 4 tháng mà toà tuyên như vậy. Mà toà tuyên phạt cảnh cáo cái gì thế bạn?
     
    Báo quản trị |  
  • #51455   04/05/2010

    thanhmanht38
    thanhmanht38

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/05/2010
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 290
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Bị cáo bị tạm giam 4 tháng để phục vụ cho việc điều tra. Tại điều 120 của Bộ luật Tố tụng Hình sự
    "Điều 120. Thời hạn tạm giam để điều tra 1. Thời hạn tạm giam bị can để điều tra không quá hai tháng đối với tội phạm ít nghiêm trọng, không quá ba tháng đối với tội phạm nghiêm trọng, không quá bốn tháng đối với tội phạm rất nghiêm trọng và tội phạm đặc biệt nghiêm trọng." Trong trường hợp của bạn, cũng có thể thời hạn điều tra ít hơn nhưng do có các tình tiết phức tạp, cần phải ra hạn điều tra. Dẫn đến thời hạn tạm giam là 4 tháng. Khi ra tòa, tòa tuyên phạt cảnh cáo, nghĩa là: Hành vi của họ đủ yếu tố cấu thành tội phạm và phải chịu Hình phạt. Cảnh cáo cũng là một Hình phạt được quy định trong Bộ luật Hình sự, (điều 28 và 29). Do hành vi đó có phạm tội nên không thể coi là oan sai được. Về căn cứ tạm giam bạn có thể tham khảo điều 88 Bộ luật tố tụng hình sự. Chứ không nhất thiết tạm giam mà không bị phạt tù là oan sai. Oan sai chỉ trong trường hợp hành vi của người đó không phạm tội mà thôi. Khi đó người ra quyết định sẽ phải bồi thường theo NĐ 388.
    Chân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #51624   07/05/2010

    namcs1709
    namcs1709

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 59
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tạm giam 4 tháng là đối với tội rất nghiêm trọng và đặc biệt nghiêm trọng ví dụ như cướp, giết, hiếp. Thế mà tòa xử cảnh cáo. Lần đầu trong đời tôi được nghe!

    Mr Nam - 01294841555

     
    Báo quản trị |  
  • #52091   21/05/2010

    manht38
    manht38

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bác Nam ơi! Ở đó đâu có nói rõ tạm giam 1 lần 4 tháng đâu??? Có thể do ra hạn nữa mà...! Trường hợp của bạn nêu cũng chung chung, không nói rõ là tạm giam về hành vi gì... Cũng khó để giải thích đấy!
     
    Báo quản trị |  
  • #52331   25/05/2010

    namcs1709
    namcs1709

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 59
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bắt tạm giam 4 tháng. Rõ ràng bạn chủ topic đã nói vậy mà. Với việc bắt tạm giam 4 tháng để điều tra thì chắc không phải tội ít nghiêm trọng rồi. Bạn thanhmanht38 ở khoa hay bộ môn nào mà không thấy vào cơ quan thế. Hôm nào rảnh giao lưu thể thao nhé. Thân mến!

    Mr Nam - 01294841555

     
    Báo quản trị |  
  • #52341   25/05/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5295)
    Số điểm: 50764
    Cảm ơn: 1840
    Được cảm ơn 3500 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chủ topic viết: "Một người bị bắt để điều tra với thời gian 4 tháng, khi ra Toà bị tòa tuyên phạt cảnh cáo". Có lẽ thời hạn 4 tháng trong trường hợp này là từ ngày bị bắt đến ngày xét xử sơ thẩm. Nếu vậy thì đó là chuyện bình thường thôi mà các bạn.
    Bị cáo bị Toà áp dụng hình phạt cảnh cáo thì chắc chắn là phạm tội ít nghiêm trọng rồi. Vì chỉ có loại tội này mới được áp dụng hình phạt cảnh cáo (Đ29 BLHS).
    Thời hạn tạm giam đối với tội ít nghiêm trọng gồm:
    - Tạm giam để điều tra: 2 tháng (nếu có gia hạn sẽ là 3 tháng).
    - Tạm giam để quyết định truy tố: 20 ngày (nếu có gia hạn sẽ là 1 tháng).
    - Tạm giam trong thời hạn chuẩn bị xét xử: 45 ngày (nếu có gia hạn sẽ là 2 tháng). Trường hợp này tuy BLTTDS quy định là 30 ngày, nếu gia hạn sẽ là 45 ngày nhưng theo Nghị quyết 02/2004/NQ-HĐTP thì được cộng thêm 15 ngày (từ ngày ra quyết định đưa vụ án ra xét xử đến ngày mở phiên tòa).
    Như vậy, một người bị Toà xử phạt cảnh cáo có thể bị tạm giam tối đa là 6 tháng, đó là chưa kể đến trường hợp Toà án phải ra lệnh tạm giam để hoàn thành việc xét xử.
     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #52399   27/05/2010

    thanhmanht38
    thanhmanht38

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/05/2010
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 290
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Bạn BachThanh trả lời vậy là rõ ròi chứ ạ? Bác Nam có ý kiến gì nữa không?
    Chiều nào em cũng xuống chơi bóng chuyền mà. He2. Chả thấy anh đâu.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-