Xử lí kỉ luật công chức

Chủ đề   RSS   
  • #518257 16/05/2019

    hoangha2308

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2019
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Xử lí kỉ luật công chức

    Em có một số thắc mắc liên quan đến kỉ luật công chức mong mọi  người giải đáp giúp. 
    Thứ nhất, công chức 2 năm không hoàn thành nhiệm vụ nhưng không liên tiếp (vd: 2014, 2016) thì có bị kỉ luật không?
    Thứ hai, công chức đi du lịch nước ngoài không làm thủ tục xin phép thì kỉ luật như thế nào?
    Em cảm ơn!
     
     
    1009 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #518787   24/05/2019

    levy94
    levy94

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (80)
    Số điểm: 425
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 10 lần


    + Quy định đối với công chức 02 năm không hoàn thành nhiệm vụ:

    Theo quy định tại khoản 3 Điều 58 Luật cán bộ, công chức 2008 quy định rõ ràng công chức 2 năm liên tiếp không hoàn thành nhiệm vụ sẽ bị xử lý kỷ luật giải quyết thôi việc. Còn trường hợp 2 năm không liên tiếp không hoàn thành nhiệm vụ cũng được áp dụng theo khoản 3 Điều 58 Luật cán bộ, công chức 2008:

    3. Công chức 02 năm liên tiếp hoàn thành nhiệm vụ nhưng còn hạn chế về năng lực hoặc có 02 năm liên tiếp, trong đó 01 năm hoàn thành nhiệm vụ nhưng còn hạn chế về năng lực và 01 năm không hoàn thành nhiệm vụ thì cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền bố trí công tác khác.

    …”

    Như vậy tuy không có quy định về việc không hoàn thành nhiệm vụ trong 1 năm nhưng cần xem xét năm liền kề đó, nếu hoàn thành nhiệm vụ nhưng còn hạn chế về mặt năng lực thì không bị kỷ luật nhưng sẽ bị bố trí công tác khác.

    + Công chức đi du lịch nước ngoài không làm thủ tục xin phép:

    Hiện tại chưa có quy định cụ thể về hình thức xử lý kỷ luật đối với trường hợp này, tuy nhiên tại Điều 32 nghị định 65/2012/NĐ-CP về xuất nhập cảnh của công dân Việt Nam thì có quy định về các cơ quan, chức vụ có thẩm quyền cho phép và quản lý việc công chức ra nước ngoài. Đồng thời hành vi tự ý đi nước ngoài nằm trong quy định của các UBND tỉnh, tiêu biểu là tại Điều 4 Quyết định 12/2018/QĐ-UBND TP HCM về các hành vi bị nghiêm cấm. Như vậy có thể hiểu đây là một trong những hành vi bị cấm đối với công chức và khi vi phạm sẽ phải chịu những hình thức kỷ luật tương ứng. Tùy theo mức độ vi phạm và quy định của UBND tỉnh đó mà công chức sẽ bị áp dụng những hình thức kỷ luật theo quy định tại Điều 79 Luật Cán bộ, công chức năm 2008.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn levy94 vì bài viết hữu ích
    hoangha2308 (24/05/2019)
  • #518797   24/05/2019

    hoangha2308
    hoangha2308

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2019
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Anh/chị có thể cho em hỏi thêm một vấn đề nữa là: người được tuyển dụng vào làm việc tại Viện nghiên cứu giống cây trồng của tỉnh do Giám đốc Viện nghiên cứu kí có thể xác định luôn là viên chức không ạ?

     
     
    Báo quản trị |  
  • #518859   25/05/2019

    zichzach79
    zichzach79
    Top 500
    Male
    Mầm

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2018
    Tổng số bài viết (103)
    Số điểm: 620
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 65 lần


    hoangha2308 viết:

    Anh/chị có thể cho em hỏi thêm một vấn đề nữa là: người được tuyển dụng vào làm việc tại Viện nghiên cứu giống cây trồng của tỉnh do Giám đốc Viện nghiên cứu kí có thể xác định luôn là viên chức không ạ?

    Khi là viên chức thì phải có hội đồng xét tuyển vào vị trí, có công khai, minh bạch trong việc tuyển dụng vào cơ quan, đơn vị đó..nếu không có coi như làm hợp đồng.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #519036   26/05/2019

    levy94
    levy94

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (80)
    Số điểm: 425
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 10 lần


    Theo quan điểm của mình thì sẽ không đương nhiên xác định là viên chức đâu bạn, theo Luật viên chức 2010 thì viên chức phải là người được tuyển dụng theo vị trí làm việc, mà hình thức tuyển dụng viên chức là thi tuyển và xét tuyển theo đúng điều kiện. Nếu người được ký hợp đồng làm việc thỏa điều kiện thi tuyển, xét tuyển mới được xem là viên chức.

     
    Báo quản trị |