Xông vào nhà phá hoại tài sản...

Chủ đề   RSS   
  • #116742 11/07/2011

    huytran02

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xông vào nhà phá hoại tài sản...

    Chào Luật sư! Luật sư cho em hỏi về vấn đề này, 1 nhóm côn đồ cầm vủ khí vào nhà người khác đập phá thì phạm tội gì? Tại vì hôm qua một nhóm côn đồ đến nhà em đập phá, em biết bọn chúng là ai nên định tố cáo với cơ quan chức năng để điều tra xử lý. Mong luật sư giải đáp giúp em. Em xin chân thành cảm ơn!
     
    5659 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #116830   11/07/2011

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (761)
    Số điểm: 11323
    Cảm ơn: 342
    Được cảm ơn 591 lần


    Chào bạn,
    Nếu bạn biết nhóm côn đồ đó là ai bạn có thể tố cáo với công an phường, hoặc công an huyện nơi bạn cư trú. Hành vi của nhóm côn đồ đó. Nhóm côn đồ đó có thể bị truy tố với " Tội cố ý làm hư hỏng hoặc hủy hoại tài sản của người khác" theo Điều 143 - Bộ luật hình sự 1999 (2009).
    Ngoài ra, nếu hành vi nói trên không đủ dấu hiệu cấu thành tội phạm thì học cũng có thể bị xử phạt vi phạm hành chính vì hành vi hủy hoại tài sản người khác hoặc bạn có thể khởi kiện họ yêu cầu phải bồi thường thiệt hại phần tài sản đã bị họ hủy hoại ở tòa án.
    Thân chào bạn!

    CV

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chaulevan vì bài viết hữu ích
    huytran02 (12/07/2011)
  • #116989   12/07/2011

    huytran02
    huytran02

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn nhiều!
     
    Báo quản trị |