DanLuat 2015

Xoá án tích và tái phạm nguy hiểm

Chủ đề   RSS   
  • #339369 17/08/2014

    ngoclong82

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Xoá án tích và tái phạm nguy hiểm

    Xin chào luật sư,tôi là người hỏi về tội trộm cắp tài sản lúc trước. Tôi xin nói rõ về trường hợp của bạn tôi: Bạn tôi có 2 án hình sự về tội trộm cắp tài sản dưới 2 triệu, năm 2003 bi giam giữ cải tạo 6 tháng (đã đóng án phí), năm 2004 bi giam giữ cải tạo 10 tháng (chưa đóng được án phí vì công văn uỷ thác bị thất lạc). Bạn tôi đã chấp hành xong 2 án, năm 2009 bạn tôi bị đưa đi cai nghiện bắt buộc 4 năm. Đầu năm 2013 bạn tôi được ra trại cai nghiện. Vừa qua bạn tôi lại bị bắt vì mua bán trái phép chất ma tuý, lượng ma tuý chưa đến 1 gr (khoảng 0,21gr). Vậy tôi xin hỏi luật sư có phải là theo khoản 2 điều 1 nghị quyết 33/2009/QH12 của Bộ luật hình sự, nếu phạm tội mà tài sản phạm tội có giá trị dưới 2 triệu sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự (nghĩa là 2 án trước của bạn tôi sẽ được xoá). Với tội mới mua bán trái phép chất ma tuý thì bạn tôi có bị coi là tái phạm nguy hiểm không và tội của bạn tôi sẽ bị xử bao nhiêu năm, đồng thời bạn tôi có bị xử vào khoản 2 không?
     
    2847 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #339391   17/08/2014

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6832)
    Số điểm: 77778
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3728 lần


    Bác này thích hỏi nhỉ, hôm trước anh BachthanhDC đã trả lời ở bên này rồi mà không chịu đọc hay sao ấy!?

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 17/08/2014 05:34:22 CH thêm link

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    ngoclong82 (18/08/2014)
  • #339467   18/08/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4081)
    Số điểm: 31521
    Cảm ơn: 919
    Được cảm ơn 1899 lần


    Chào bạn nguyenkhanhchinh.

    Xem kỹ lại là 2 câu hỏi này khác nhau và là việc thật nên mong các thành viên giúp giùm bạn . (thật sự tôi không biết nên không trả lời được).

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    ngoclong82 (18/08/2014) nguyenkhanhchinh (18/08/2014)
  • #339612   18/08/2014

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6832)
    Số điểm: 77778
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3728 lần


    hungmaiusa viết:

    Chào bạn nguyenkhanhchinh.

    Xem kỹ lại là 2 câu hỏi này khác nhau và là việc thật nên mong các thành viên giúp giùm bạn . (thật sự tôi không biết nên không trả lời được).

    Cảm ơn bạn hungmaiusa nhé!

    Đối với các bản án năm 2003... gì đó thì anh BachthanhDC và dưới đây là em anhdv352 đã nêu rõ, không cần nói lại.

    Đối với việc đưa đi cai nghiện 4 năm từ năm 2009, chưa xác định được gì cả vì thông tin người hỏi không có gì nên mình cũng ...không thể biết được 

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (18/08/2014)
  • #339520   18/08/2014

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1336 lần
    Moderator

    Với câu hỏi về án tích của bạn ngolong82 thì đã được trả lời rồi. Tôi xin nhắc lại là căn cứ điểm c, đ, e khoản 2 Điều 1 Nghị quyết 33/2009/QH12 thì bạn của bạn đương nhiên được xóa án tích. 

    Khi đã được xóa án tích thì các tiền án trước đó không được tính làm căn cứ tái phạm do đó, lần phạm tội mới của bạn bạn không thuộc trường hợp tái phạm.

    Đối với tội mua bán trái phép chất ma túy của bạn bạn còn phải xem đã thực hiện hành vi mua bán bao nhiêu lần, có tính chất chuyên nghiệp hay không ... mới có thể khẳng định thuộc khoản mấy Điều 194 BLHS. Bạn đưa câu hỏi chưa đầy đủ nên không thể khẳng định cho bạn được. Bạn có thể tham khảm Điều 194 BLHS để biết thêm chi tiết.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn anhdv352 vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (18/08/2014) ngoclong82 (18/08/2014)

0 Thành viên đang online
-