Xô xát, không cố ý gây thương tích có bị kiện gây rối trật tự không?

Chủ đề   RSS   
  • #514463 27/02/2019

    caoanhduc1987

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/02/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xô xát, không cố ý gây thương tích có bị kiện gây rối trật tự không?

    Tháng 09/2017 trong sau hơn 23h anh A gây rối, ném đá vào nhà mình. Và sau đó mình và anh A có xảy ra xô xát, sau mình rút đc cây sắt vung trúng đầu rách da đầu anh A. Sự việc sau mình có gọi công an xã xuống làm biên bản giải quyết.Vài ngày sau Anh A có tự đi khám chụp phim nằm viện các kiểu nhưng không báo chính quyền với báo mìnhTừ đó đến nay 02/2019 anh A mới mang các giấy tờ đó lên xã đòi bồi thường vụ việc năm 2017 đó.Và doạ khởi kiện ra toà án. Vậy xin hỏi. Bây giờ mình có nghĩa vụ phải bồi thường và anh A có quyền khởi kiện ra toà không ạ. Và anh A có vi phạm gây rối trật tự không?

     
    1381 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn caoanhduc1987 vì bài viết hữu ích
    congtyluattgs (07/03/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #514671   28/02/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1320)
    Số điểm: 7634
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 811 lần
    Lawyer

    Nếu còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Trường hợp bạn hỏi, chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Về trách nhiệm và nguyên tắc bồi thường thiệt hại

    Bộ luật dân sự 2015 có quy định về căn cứ phát sinh và nguyên tắc bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng như sau:

    “Điều 584. Căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại

    1. Người nào do lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của cá nhân, xâm phạm danh dự, uy tín, tài sản của pháp nhân hoặc chủ thể khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.


    Điều 585. Nguyên tắc bồi thường thiệt hại

    1. Thiệt hại phải được bồi thường toàn bộ và kịp thời. Các bên có thể thoả thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật hoặc thực hiện một công việc, phương thức bồi thường một lần hoặc nhiều lần, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    …”
    Theo đó, trường hợp của bạn đã có phát sinh thiệt hại trên thực tế, và trai bạn sẽ có nghĩa vụ bồi thường thiệt hại trong trường hợp này. Cụ thể, tại Điều 686 BLDS 2015 có quy định:

    “Điều 586. Năng lực chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại của cá nhân

    1. Người từ đủ mười tám tuổi trở lên gây thiệt hại thì phải tự bồi thường.

    2. Người chưa thành niên dưới mười lăm tuổi gây thiệt hại mà còn cha, mẹ thì cha, mẹ phải bồi thường toàn bộ thiệt hại;

    Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi gây thiệt hại thì phải bồi thường bằng tài sản của mình;

    …”
    Về xác định thiệt hại và mức bồi thường

    Tại Điều 691 Bộ luật dân sự 2015 có quy định như sau:

    “Điều 691. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm

    1. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm bao gồm:

    a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khoẻ và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

    b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; …
    c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị;

    2. Người xâm phạm sức khoẻ của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá ba mươi tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định.”
    Như vậy, việc bồi thường và mức bồi thường sẽ do hai bên thỏa thuận căn cứ theo quy định trên.

    Về trách nhiệm hình sự

    Theo thông tin bạn cung cấp, bạn có dùng khúc rút đc cây sắt vung trúng đầu rách da đầu người có hành vi ném đá vào nhà bạn. Vì vậy, trường hợp này có thể sẽ đặt ra vấn đề chịu trách nhiệm hình sự về hành vi theo quy định tại Bộ luật hình sự là Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác. Trong trường hợp còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/