DanLuat 2015

Xô xát do bị xâm phạm gia cư có phạm tội không?

Chủ đề   RSS   
  • #473519 03/11/2017

    Vuongthanhcong

    Male
    Sơ sinh

    Hà Giang, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xô xát do bị xâm phạm gia cư có phạm tội không?

    Chào các luật sư. Cho em hỏi là đêm khuya 11h bố mẹ em đang ngủ. Có người cầm gạch đá ném vào chỗ ngủ của bố mẹ em và còn ý định vào trong nhà. Khi đó bố em chật tỉnh chạy ra ngoài có sô sắt với người đó. Khi đêm tối bố em chạy ra có vơ được cái cuốc để phòng thân. Bố em đã và người sâm phạm gia đình em có sô sắt nhau vô tình bố em làm người đó bị thương. Vậy cho em hỏi bố em làm vậy có bị tội không

     
    1991 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #473607   04/11/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1512 lần


    Chào bạn , về việc này cần phải làm rõ nhiều tình tiết nữa, ví dụ, người xâm nhập vào nhà bạn đó là với mục đích gì, có quan hệ trước đó với bố bạn hay không?

    Trường hợp này, người xâm phạm có thể phạm tội sau theo Bộ luật hình sự 2015:

    Điều 158. Tội xâm phạm chỗ ở của người khác

    1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây xâm phạm chỗ ở của người khác, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

    a) Khám xét trái pháp luật chỗ ở của người khác;

    b) Đuổi trái pháp luật người khác ra khỏi chỗ ở của họ;

    c) Chiếm giữ chỗ ở hoặc cản trở trái pháp luật người đang ở hoặc người đang quản lý hợp pháp vào chỗ ở của họ;

    d) Xâm nhập trái pháp luật chỗ ở của người khác.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    c) Phạm tội 02 lần trở lên;

    d) Làm người bị xâm phạm chỗ ở tự sát;

    đ) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội.

    3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

    Còn bố bạn làm người xây xát người kia, có bị xử lý hình sự hay không thì cần xác định tình trạng lúc đó của bố bạn và tỷ lệ thương thật của người kia có trên 11% không?

     
    Báo quản trị |  
  • #478884   16/12/2017

    Theo Điều 158 BLHS 2015 về Tội xâm phạm chỗ ở của người khác thì:

    1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây xâm phạm chỗ ở của người khác, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

    a) Khám xét trái pháp luật chỗ ở của người khác;

    b) Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực, gây sức ép về tinh thần hoặc thủ đoạn trái pháp luật khác buộc người khác phải rời khỏi chỗ ở hợp pháp của họ;

    c) Dùng mọi thủ đoạn trái pháp luật nhằm chiếm, giữ chỗ ở hoặc cản trở trái phép, không cho người đang ở hoặc quản lý hợp pháp chỗ ở được vào chỗ ở của họ;

    d) Tự ý xâm nhập chỗ ở của người khác mà không được sự đồng ý của chủ nhà hoặc người quản lý hợp pháp....


    Chính vì vậy nên Bạn phải làm rõ vịêc người ném đá vào nhà bạn có quen biết hay có thù oán gì với gia đình bạn từ trước hay không?. Và chứng minh được hành vi cố tình ném đá vào lúc 11h đêm vào nhà bạn của anh ta nhằm gây rối, hay muốn gây hại cho bố mẹ bạn khi cố tình ném đá vào chỗ ngủ. Nếu chứng minh được các yếu tố đó thì rất có thể anh ta phạm vào tôi xâm phạm chỗ ở của người khác ở trên.

    Còn câu hỏi của bạn về việc bố bạn có xảy ra xô xát với anh ta thì phải xác định được tỷ lệ thương tật mà bố bạn đã gây ra, nếu tỷ lệ thương tật trên 11% thì có nhiều khả năng bố bạn phải chịu trách nhiệm hình sự về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe người khác theo Điều 134 BLHS 2015 bạn nhé,

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-