XIN Ý KIẾN CÁC LUẬT SƯ

Chủ đề   RSS   
  • #265304 29/05/2013

    sonnguyendr

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    XIN Ý KIẾN CÁC LUẬT SƯ

    Tôi có ký hợp đồng với một BV.Do lúc ký hợp đồng bv đang xây dựng nên chỉ có BQL dự án bv .Ký hợp đồng cho đi học ,cam kết sẽ về làm 7 năm sau khi được cho đi học.nếu tự ý chấm dứt hợp đồng thì phải đền bù gấp đôi số tiền mà bv đã đầu tư .

    Nay bv đi vào hoạt động và đổi thành Cty TNHH Một thành viên bv X, và bắt ký lại hợp đồng,nhưng có thêm điều khoản là nhân viên nữa không được mang thai trong vòng 2 năm,nếu vi phạm sẽ phải nghỉ việc và đền bù gấp 2 lần chi phí cho đi học.vậy tôi xin hỏi:

    1.BV bắt nhân viên nữ kí HĐ như vậy có vi phạm luật lao động không?

    2.Nếu tôi không ký hợp HĐ mới với bv ( chứ không phải BQL BV ) thì tôi có phải đền bù không?

    Xin chân thành cảm ơn!

     

     

     
    3756 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #265667   30/05/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1474 lần


    Chào bạn!

    1/ Theo khoản Điều 155 Bộ luật lao động 2012: "Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động chấm dứt hoạt động."

    Điều khoản thỏa thuận "nhân viên nữ không được mang thai trong vòng 2 năm,nếu vi phạm sẽ phải nghỉ việc và đền bù gấp 2 lần chi phí cho đi học" là trái luật, vi phạm khoản 7 Điều 4 BLLĐ 2012: "Bảo đảm nguyên tắc bình đẳng giới; quy định chế độ lao động và chính sách xã hội nhằm bảo vệ lao động nữ..."

    2/ Bạn có thể scan hợp đồng lao động và thỏa thuận đào tạo nghề không?

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    sonnguyendr (30/05/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com