Xin xây dựng

Chủ đề   RSS   
  • #65589 27/10/2010

    haiduong127

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2010
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 347
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin xây dựng

          Chào Luật sư!

     Gia đình chị C có một mảnh đất được UBND phường T công nhận là đất hợp lệ có từ trước năm 1993. Năm 2002, chính quyền địa phương thông báo mảnh đất của gia đình chị trong diện giải tỏa đền bù không được xây dựng.

    Tuy nhiên, đến nay (2006) vẫn chưa thấy cơ quan, tổ chức đến giải tỏa trong khi nhà chị đã xuống cấp nghiêm trọng. tháng 7-2006, gia đình chị C làm đơn đề nghị chính quyền phường T cho xây dựng lại, nhưng UBND phường từ chối.

    Vậy, cấp nào có thẫm quyền giâir quyết nếu trường hợp không giải tỏa, thu hồi đất nhà chị C?


    Cập nhật bởi admin ngày 27/10/2010 11:54:12 AM Hủy hiển thị ra trang chủ

    Hai Duong

     
    4265 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #65697   27/10/2010

    HuyenVuLS
    HuyenVuLS
    Top 150
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2009
    Tổng số bài viết (485)
    Số điểm: 24658
    Cảm ơn: 68
    Được cảm ơn 694 lần
    SMod

    Chào bạn!

    Thẩm quyền trả lời đất có giải tỏa hay không thuộc về UBND TP nơi chị C và #0070c0;">Khoản 3, Điều 29 của Luật Đất đai năm 2003,#0070c0;"> nếu như kế hoạch sử dụng đất đã được cấp có thẩm quyền xét duyệt và công bố công khai thì sau 3 năm không thực hiện, cơ quan Nhà nước có thẩm quyền xét duyệt kế hoạch sử dụng đất đó phải xem xét lại, rồi tuyên bố sẽ tiếp tục thực hiện hay hủy bỏ quy hoạch để cho người dân yên tâm sinh sống tại khu đất đó. Sau đây là Điều 29 của Luật Đất đai năm 2003, bạn có thể tham khảo.

    Điều 29. Thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất

    1. Chính phủ tổ chức, chỉ đạo việc thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất của cả nước; Kiểm tra việc thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất của tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

    Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, quận, huyện thị xã, thành phố thuộc tỉnh tổ chức, chỉ đạo việc thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất của địa phương; kiểm tra việc thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất của địa phương cấp dưới trực tiếp.
     
    Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn tổ chức, chỉ đạo thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất của địa phương; phát hiện, ngăn chặn các hành vi sử dụng đất trái với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được công bố.

    2. Trường hợp quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được công bố có diện tích đất phải thu hồi mà Nhà nước chưa thực hiện việc thu hồi đất, bồi thường, giải phóng mặt bằng thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng theo mục đích đã xác định trước khi công bố quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất. Nếu người sử dụng đất không còn nhu cầu sử dụng thì Nhà nước thu hồi đất và bồi thường hoặc hỗ trợ theo quy định của pháp luật.

    Nhà nước nghiêm cấm mọi hoạt động tự ý xây dựng, đầu tư bất động sản trong khu vực đất phải thu hồi để thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất. Trường hợp có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình gắn liền với đất phải thu hồi mà làm thay đổi quy mô, cấp công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép.

    3. Diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất đã được công bố phải thu hồi để thực hiện dự án, công trình hoặc phải chuyển mục đích sử dụng đất mà sau ba năm không được thực hiện theo kế hoạch thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền xét duyệt kế hoạch sử dụng đất phải điều chỉnh hoặc huỷ bỏ và công bố.
     
    Báo quản trị |  
  • #66560   02/11/2010

    haiduong127
    haiduong127

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2010
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 347
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


      Hjhj thank HuyenVuLS nhieu nha!

    Hai Duong

     
    Báo quản trị |