Xin xác nhận đất không tranh chấp để làm hộ khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #400340 23/09/2015

    Haeby0212

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2013
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 310
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin xác nhận đất không tranh chấp để làm hộ khẩu

    Gia đình tôi mua 1 căn nhà ở Hà Nội nằm trên mảnh đất 200m2 nhưng nhà tôi không đủ diện tích tối thiểu làm sổ đỏ, mảnh đất 200m2 đó có sổ đỏ.

    Tôi đi xin giấy xác nhận đất không tranh chấp để làm hộ khẩu thì cán bộ phường nói vì nhà tôi không đủ diện tích tối thiểu nên không làm được, sau đó tôi nói xin xác nhận đối với mảnh đất 200m2 có được không thì họ nói tôi không phải chủ của mảnh đất 200m2 nên không làm được. Trong khi đó người chủ trước của ngôi nhà bán cho tôi (không phải chủ mảnh đất 200m2) vẫn xin được giấy không tranh chấp đối với mảnh đất 200m2.

    Xin hỏi các bạn, cán bộ phường nói thế có đúng không?

    Các bạn cho tôi xin Quyết định về diện tích tối thiểu tách thửa đầu tiên của UBND Hà Nội được không? Tôi nghe nói tôi có thể làm sổ đỏ cho ngôi nhà không đủ diện tích nếu như ngôi nhà được xây dựng trước khi có Quyết định diện tích tách thửa tối thiểu

    Xin chân thành cảm ơn!

     
    20006 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #400484   25/09/2015

    thuongthuong1903
    thuongthuong1903

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2015
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Chào bạn! Vấn đề của bạn mình xin góp ý như sau: 

    Theo quy định tại Điều 20 Luật Cư trú 2006, công dân “Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên”… là một trong những trường hợp được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

    Bên cạnh đó, theo quy định tại Điều 5 Nghị định số 107/2007/NĐ-CP ngày 25/6/2007 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Cư trú thì giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp thuộc quyền sở hữu của công dân để đăng ký thường trú là một trong các giấy tờ sau đây:

    - Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà;

    - Giấy tờ về quyền sử dụng đất ở;

    - Giấy phép xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng;

    - Hợp đồng mua bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước hoặc giấy tờ về hóa giá thanh lý nhà ở thuộc sở hữu nhà nước;

    - Hợp đồng mua nhà ở hoặc giấy tờ chứng minh việc đã bàn giao nhà ở, đã nhận nhà ở của doanh nghiệp có chức năng kinh doanh nhà ở đầu tư xây dựng để bán;

    - Giấy tờ về mua, bán, tặng, cho, đổi, nhận thừa kế nhà ở có công chứng hoặc chứng thực của ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn;

    - Giấy tờ có xác nhận của ủy ban nhân dân xã, ph­ường, thị trấn về nhà ở, đất ở không có tranh chấp quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở nếu không có một trong các giấy tờ nêu trên….

    Theo các quy định nói trên, không biết bạn đã ở hà Nội với thời gian bao lâu? Giấy mua bán tại thời gian nào nên bạn cần phải có giấy tờ xác nhận của UBND xã, ph­ường, thị trấn về nhà ở, đất ở của bạn không có tranh chấp là bạn có đủ điều kiện để được nhập hộ khẩu tại Hà Nội.

    Theo quy định của pháp luật thì thủ tục xin xác nhận đất  không tranh chấp thực hiện như sau:

    -         Nộp hồ sơ tại UBND xã, phường, thị trấn để yêu cầu xác nhạn đất không có tranh chap

    Hồ sơ bao gồm:

     + Đơn xin xá nhận đất không có tranh chấp

     + Một trong các loại giấy tờ về quyề sử dụng đất

     + Văn bản ủy quyền xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (nếu có)

    + Bản sao chứng minh nhân dân có chứng thực

    -         Công chức tiếp nhận và kiểm tra tính pháp lý , nội dung hồ sơ:

    + Nếu hồ sơ hợp lệ thì  viết giấy hẹn;

    + nếu hố sơ không hợp lệ thì hướng dẫn cá nhân hoàn thiện theo đúng quy định

        -  Công chứ chuyển hồ sơ đến người có thẩm quyền giải quyết và trả kết quả theo giấy hẹn

    - Cá nhân nhận kết quả tại bộ phận tiếp nhận và trả kết quả

    Như vậy, cán bộ phường đã không thực hiện đúng theo trình tự và thủ tục quy định của pháp luật

     

    Đối với diện tích tối thiểu để tách thửa tại HÀ NỘI

    Theo quy định tại khoản 1 điều 5 quyết định số: 22/2014/QĐ-UBND Quy định các nội dung thuộc thẩm quyền của UBND Thành phố được Luật Đất đai 2013 và các Nghị định của Chính phủ giao về hạn mức giao đất; hạn mức công nhận quyền sử dụng đất; kích thước, diện tích đất ở tối thiểu được phép tách thửa cho hộ gia đình, cá nhân trên địa bàn thành phố Hà Nội. Các thửa đất được hình thành từ việc tách thửa phải đáp ứng những điều kiện sau”

     “a) Có chiều rộng mặt tiền và chiều sâu so với chỉ giới xây dựng (đường giới hạn cho phép xây dựng công trình trên thửa đất) từ 3 mét trở lên.

    b) Có diện tích không nhỏ hơn 30 m2 đối với khu vực các phường, thị trấn và không nhỏ hơn 50% mức tối thiểu của hạn mới giao đất ở mới quy định tại Điều quy định này đối với các xã còn lại”.

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 29 nghị định 43/2015 quy định về Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với trường hợp thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu

    “1. Thửa đất đang sử dụng được hình thành từ trước ngày văn bản quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh về diện tích tối thiểu được tách thửa có hiệu lực thi hành mà diện tích thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nhưng có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì người đang sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.”

     Nếu thửa đất của bạn được hình thành trước ngày 1/7/2014 và đủ điều kiện để cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại điều 100 Luật đất đai 2013 thì bạn được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Lê Thương | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM http: //vietkimlaw.com/

    M: 01663040444 – E: Lethuong1903@gmail.com Ad: Tầng 6, Lya Building, 24/12 Đào Tấn, Ba Đình, Hà Nội

     
    Báo quản trị |  
  • #432085   29/07/2016

    Tôi muốn hỏi luật sư

    Mẫu giấy xác nhận tình trạng không có tranh chấp về quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là như thế nào. Xin Dan luat gửi mẫu cho tôi tham khảo với ạh. Xin cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #432088   29/07/2016

    Longvigecam
    Longvigecam
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (436)
    Số điểm: 3295
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 128 lần


    Chào bạn

    Trường hợp khác bạn có thể vận dụng là thuê nhà cũng được nhập hộ khẩu, nếu được chủ nhà đồng ý. 

     

    Tư vấn thủ tục đầu tư dự án, thành lập doanh nghiệp tại Hà nội, Ninh Bình. Tư vấn thủ tục mua bán nhà đất.

    Cung cấp thông tin doanh nghiệp

    Mobile: 0983973514 Email: hanoilegal@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #432099   29/07/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    Chào bạn.

    Mẫu giấy xác nhận tình trạng nhà đất để nhập hộ khẩu rất đơn giản nhưng mỗi địa phương có mẩu hơi khác nhau. Bạn đến công an hoặc UBND phường, xã hỏi xin hoặc mua chỉ vài ngàn đồng thôi.

    Sau khi điền đủ thông tin thì bạn kèm theo các giấy tờ (bản phô tô) nhà đất đến xã, phường để nhờ xác nhận; sử dụng thay thế giấy chứng nhận nhà đất chưa được cấp để nhập hộ khẩu.

    UBND chỉ xác nhận nếu bạn là người đã nhận chuyển nhượng thửa đất đó bằng giấy tay; nếu bạn không phải là người nhận chuyển nhượng thì họ không xác nhận là đúng vì chỉ có người "chủ" hoặc người có liên quan (tranh chấp) mới được xin xác nhận về thông tin nhà đất của họ.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 29/07/2016 09:47:06 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #433022   09/08/2016

    cán bộ địa chính nói như vậy là đúng. Đối với các thửa đất chưa được cấp GCN QSD đất. Cán bộ địa chính sẽ căn cứ vào hồ sơ quản lý: sổ mục kê, bản đồ địa chính..để xác định chủ sử dụng đất, nếu bạn đứng ra xin xác nhận về mảnh đất đấy bạn phải xuất trình các giấy tờ mua bán, tặng cho từ người chủ sử dụng đất trên hồ sơ quản lý của họ đến bạn. Nhưng thường thì rất ít khi cán bộ địa chính xác nhận cho người nhận chuyển nhượng như bạn. thật đấy ^^ Vì đơn giản là phần bạn nhận chuyển nhượng chỉ là 1 phần của thửa đất đó. Cán bộ địa chính thường chỉ xác nhận về thửa đất 200 m2 đó. Tốt nhất là bạn nên nhờ ông chủ của thửa đât 200m2 đấy xin xác nhận, đỡ bị bắt bẻ

     
    Báo quản trị |  
  • #476499   29/11/2017

    Ông Trần Ngọc Danh và Bà hà Thị Thu Tuyết sử dụng 406m2 đất từ năm 1995 tại khu vực 2, phường Bùi Thị Xuân, tp Quy Nhơn.

    Năm 2002 ông Danh làm đơn xin xác nhận hợp lệ về đất ở và được xác nhận của UBND phường Bùi Thị Xuân.

    Năm 2017 ông Danh cần làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận.

    Mọi người cho e hỏi quy định tại điều khoản nào mà diện tích của ông Danh được xác nhận đất ở?. trong khi đề chỉ ghi là sử dụng mà không ghi rõ mục đích là gì với lại mẫu đơn xin xác nhận hợp lệ về đất ở là ở mỗi địa phương có mỗi văn bản hay sao ạ?.

    Mọi người giúp em giải quyết tình huống này với ạ?.

     
    Báo quản trị |  
  • #552007   17/07/2020

    Thời hạn sử dụng giấy xác nhận đất không tranh chấp

    Luật sư cho em hỏi ạ, giấy xác nhận đất không tranh chấp có thời hạn sử dụng k ạ? Cho e xin điều luật ạ.Em xin cảm ơn rất nhiều!.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chucdh0102@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/07/2020)