Xin văn bản quy định về hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #261077 13/05/2013

    TuanLoveGai

    Male
    Sơ sinh

    Thị xã Lai Châu, Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin văn bản quy định về hợp đồng

    Chào các Luật sư !

    Cho em hỏi về hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất một chút. Với Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của một hộ gia đình thì khi đi thế chấp quyền sử dụng đất thì hợp đồng thế chấp có quy định bắt buộc phải có chữ ký đầy đủ của các bên đồng sở hữu hay không? Được quy định ở nghị định, thông tư nào? Có cho em xin luôn.

    Và khi hợp đồng thế chấp không có đầy đủ của các bên đồng sở hữu thì hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất như vậy có hiệu lực hay không? rủi ro thuộc về ngân hàng hay không?

     
    3963 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #261195   14/05/2013

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 196 lần


    Chào bạn,

    Trường hợp bạn hỏi là thế chấp quyền sử dụng đất của Hộ gia đình. Căn cứ Điều 109 BLDS thì việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của hộ gia đình:

    1. Các thành viên của hộ gia đình chiếm hữu và sử dụng tài sản chung của hộ theo phương thức thoả thuận.

    2. Việc định đoạt tài sản là tư liệu sản xuất, tài sản chung có giá trị lớn của hộ gia đình phải được các thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý;

     

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dadang vì bài viết hữu ích
    TuanLoveGai (14/05/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Xuân Hồng

Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

Phone: 0907 71 93 81

Skype: xuanhonglaw

"Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"