DanLuat 2015

xin TV về ủy quyền

Chủ đề   RSS   
  • #378077 08/04/2015

    xin TV về ủy quyền

    Thưa Luật sư!

    Chúng tôi đang ở Ninh Bình nhưng có 01 thửa đất đã có sổ chủ quyền ở Bình Phước. Nay chúng tôi muốn chuyển nhượng nên đã làm giấy ủy quyền cho một người bạn ký chuyển nhượng thửa đất trên nên làm giấy ủy quyền cho 01 người bạn, giấy ủy quyền có UBND xã nơi chúng tôi đang cư trú chứng thực chữ ký. Nay cơ quan Văn phòng đăng ký QSD đất từ chối sang tên cho chúng tôi với lý do ủy quyền không hợp lệ. Vậy xin hỏi luật sư, cơ quan đó từ chối như vậy có đúng không? nếu đúng hay sai thì căn cứ văn bản pháp luật nào? Trường hợp náo thì dùng giấy ủy quyền, trường hợp nào dùng hợp đồng ủy quyển trong giao dịch dân sự thì hợp lệ? Xin cám ơn Luật sư!

    Cập nhật bởi chiennvbinhphuoc ngày 08/04/2015 10:01:57 SA nhầm lẫn
     
    2299 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #378349   09/04/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Khoản 1, Điều 48 Nghị định 75/200/NĐ-CP hướng dẫn Luật công chứng năm 2000 quy định:

    1. Việc Uỷ quyền có thù lao, có nghĩa vụ bồi thường của bên được uỷ quyền hoặc để chuyển quyền sở hữu, quyền sử dụng bất động sản phải được lập thành hợp đồng.

    Việc ủy quyền của bạn liên quan tới quyền sử dụng BĐS thì bắt buộc phải lập thành hợp đồng ủy quyền và phải có công chứng, chứ không thể dùng giấy ủy quyền như bạn đã làm

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #378741   13/04/2015

    ls.luongducphuong
    ls.luongducphuong
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2014
    Tổng số bài viết (98)
    Số điểm: 1276
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 55 lần


    Chào bạn!

    Bạn cho biết cơ quan đăng ký QSD đất từ chối sang tên, vậy đã ký hợp đồng chuyển nhượng tại văn phòng (phòng) công chứng rồi phải không? Nếu vậy thì hãy liên hệ với văn phòng (phòng) công chứng đó để được giải quyết. 

    Trân trọng!

    Tư vấn luật miễn phí - Công chứng hợp đồng giao dịch

    Email: luatsuluongducphuong@gmail.com

    Website: http://www.lamchuphapluat.vn

    SĐT: 0911.111.099 - 01.668.668.629

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com

0 Thành viên đang online
-