DanLuat 2015

Xin tư vấn việc xử phạt vi phạm hành chính về trật tự xây dựng đô thị

Chủ đề   RSS   
  • #378690 12/04/2015

    Xin tư vấn việc xử phạt vi phạm hành chính về trật tự xây dựng đô thị

    Ông Nam xây dựng nhà và các công trình phụ không có giấy phép trên đất nông nghiệp trong địa bàn thị trấn thì bị xử phạt hành chính về trật tự xây dựng như thế nào?

    Nếu đã bị xử phạt vi phạm hành chính về trật tự xây dựng thì có bị xử phạt việc sử dụng đất không đúng mục đích nữa không?

    Trân thành cám ơn Luật sư và mong được trả lời sớm.

     
    2408 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #380083   21/04/2015

    harylupl
    harylupl
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (411)
    Số điểm: 2497
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 78 lần


    Theo quy định của Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 thì một hành vi vi phạm không thể bị xử phạt 2 lần.

    Trường hợp này theo mình thì rất khó xác định là thuộc thẩm quyền của xây dựng hay đất đai, có thể tùy thuộc vào mức độ muốn phạt năng hoặc nhẹ mà thôi

    Điều 12. Vi phạm quy định về khởi công xây dựng công trình

    2. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi khởi công xây dựng công trình khi chưa đủ điều kiện khởi côngTrường hợp khởi công xây dựng công trình khi chưa có giấy phép xây dựng đi với công trình theo quy định phải có giấy phép xây dựng thì xử phạt theo quy định tại Khoản 6 Điều 13 Nghị định này.

    Nghị định 121/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng; kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở

     

     
    Báo quản trị |  
  • #380091   21/04/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4081)
    Số điểm: 31521
    Cảm ơn: 920
    Được cảm ơn 1899 lần


    abcb1234567890 viết:

    Ông Nam xây dựng nhà và các công trình phụ không có giấy phép trên đất nông nghiệp trong địa bàn thị trấn thì bị xử phạt hành chính về trật tự xây dựng như thế nào?

    Nếu đã bị xử phạt vi phạm hành chính về trật tự xây dựng thì có bị xử phạt việc sử dụng đất không đúng mục đích nữa không?

    Trân thành cám ơn Luật sư và mong được trả lời sớm.

    Chào bạn.

    Theo tôi thì đây là 2 hành vi vi phạm khác nhau:

    - Xây dựng không phép (nếu là đất nông nghiệp hay đất ở gì thì cũng bị phạt)

    - Sử dụng đất không đúng mục đích. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-