DanLuat 2015

Xin tư vấn việc xử phạt khi mua xe ô tô chậm sang tên đổi chủ

Chủ đề   RSS   
  • #375342 21/03/2015

    Xin tư vấn việc xử phạt khi mua xe ô tô chậm sang tên đổi chủ

    Tôi mua xe ô tô 5 chỗ ngồi, quá 30 ngày tôi mới làm thủ tục sang tên đổi chủ và bị các đ/c CSGT làm thủ tục sang tên xử phạt 1,5 triệu đồng về lỗi chậm ngày. tôi có hỏi lại là thời gian tôi mua xe vào dịp tết nguyên đán, chính vì vậy tôi chưa làm vì trùng với ngày nghỉ tết.nếu trừ thời gian nghỉ lễ tết thi tôi ko bị quá ngày theo quy định. nhưng CSGT trả lời ko được trừ thời gian nghỉ lễ tết vì ko có tt hướng dẫn. Xin hỏi CSGT trả lưoif như vậy có đúng ko? và việc họ xử phạt tôi như vậy là đúng hay sai, theo tt, hay nghị định nào. Xin cám ơn LS!

     
    13359 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bonhuy62 vì bài viết hữu ích
    TTGDLDXHQN (23/03/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #375746   24/03/2015

    harylupl
    harylupl
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (411)
    Số điểm: 2497
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 77 lần


    Công an trả lời bạn như vậy là đúng theo quy định của luật, vì trong luật chỉ nói là 30 ngày chứ không thêm phần trừ ngày nghỉ lễ tết, nên bây giờ họ dựa vào đó nói là đúng, không cãi được.

    Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe

    Điều 6. Trách nhiệm của chủ xe

    1. Chấp hành nghiêm chỉnh các quy định của pháp luật về đăng ký xe; có hồ sơ xe theo quy định và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính hợp pháp của xe và hồ sơ đăng ký xe; đưa xe đến cơ quan đăng ký xe để kiểm tra và nộp lệ phí đăng ký, cấp biển số xe theo quy định.

    Trường hợp chủ xe được cơ quan đăng ký xe trước đây giao quản lý một phần hồ sơ xe thì khi làm thủ tục cấp, đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe; sang tên, di chuyển xe; thu hồi giấy chứng nhận đăng ký, biển số xe phải nộp lại phần hồ sơ đó.

    2. Ngay khi có quyết định điều chuyển, bán, cho, tặng xe, chủ xe phải thông báo bằng văn bản theo mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư này đến cơ quan đã cấp Giấy chứng nhận đăng ký xe đó để theo dõi. Trường hợp chủ xe không thông báo thì tiếp tục phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về chiếc xe đó đến khi tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe làm thủ tục đăng ký sang tên, di chuyển xe.

    3. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục đăng ký sang tên, di chuyển xe.

     
    Báo quản trị |  
  • #419080   20/03/2016

    theluanptl
    theluanptl

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2016
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tốt nhất là sang tết sớm, chỉ mất 25 Thôi nhé bạn. đó là sẽ cũ cũng chả đáng mấy

     
    Báo quản trị |  
  • #492137   19/05/2018

    thuanvan
    thuanvan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chậm sang tên đổi chủ xe oto cũ

    xe mua bán năm 2013, đã xuất HD mà giờ muốn sang tên thì mức phạt là bao nhiêu ạ? E cảm ơn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-