DanLuat 2015

Xin tư vấn về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục

Chủ đề   RSS   
  • #398906 08/09/2015

    Xin tư vấn về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục

    Bà H là giáo viên tiểu học có hành vi đánh học sinh bị Chủ tịch UBND huyện xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại khoản 2 Điều 21 Nghị định số 138/2013/NĐ-CP ngày 22/10/2013 "Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm, ngược đãi, xâm phạm thân thể người học".

    Nhưng, bà H lại cho rằng bà chỉ có hành vi xâm phạm thân thể người học chứ không có hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm, ngược đãi người học, do đó không bị xử phạt như đã nêu; chỉ thực hiện việc xử phạt khi có tất cả các hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm, ngược đãi, xâm phạm thân thể người học.

    Theo quan điểm của tôi: Chỉ cần có một trong số các hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm, ngược đãi, xâm phạm thân thể người học đã bị xử phạt như khoản 2 Điều 21 Nghị định 138/2013/NĐ-CP. Tuy nhiên lý giải như thế nào cho thuyết phụccòn gặp khó khăn.

    Xin tư vấn: 

    1. "Hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm, ngược đãi, xâm phạm thân thể người học" là một hành vi hay nhiều hành vi?

    2. Nếu xâm phạm thân thể người học là một hành vi trong các hành vi nêu tại khoản 2 Điều 21 Nghị định số 138/2013/NĐ-CP thì việc xử phạt đối với trường hợp của bà H thực hiện như thế nào?

    3. Ý kiến của bà H có đúng không?

    Trân trọng cám ơn Luật sư! 

     
    2778 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #399964   19/09/2015

    harylupl
    harylupl
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (411)
    Số điểm: 2497
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 78 lần


    Hiểu theo ý bạn là đúng rồi đó, dấu phẩy ở đây hiểu là một trong những hành vi đó hoặc tất cả cùng lúc thì cũng đều bị xử phạt tại Điều khoản đó.

     
    Báo quản trị |