DanLuat 2015

Xin tư vấn về xử phạt vi phạm hành chính

Chủ đề   RSS   
  • #397057 20/08/2015

    Xin tư vấn về xử phạt vi phạm hành chính

    Bà H là giáo viên tiểu học có hành vi xúc phạm người học (đánh học sinh) nhưng chưa đến mức xử lý hình sự, cơ quan chuyên môn đã tham mưu Chủ tịch UBND huyện quyết định xử phạt vi phạm hành chính mức 10 trđ. Bà H khiếu nại, Chủ tịch UBND huyện giải quyết lần 1 vẫn giữ nguyên quyết định xử phạt, bà H tiếp tục khiếu nại đến Chủ tịch UBND tỉnh, qua xác minh cho thấy hành vi của bà H tương ứng với mức xử phạt là 5 trđ. Cơ quan tham mưu của tỉnh đã tham mưu giải quyết lần 2 hủy bỏ một phần quyết định xử phạt của Chủ tịch huyện, yêu cầu trả lại cho bà H là 5 trđ, nhưng bà H cho rằng thời hiệu xử phạt đã hết nên bà không bị xử phạt nữa (cơ quan tham mưu của tỉnh thì cho rằng quyết định giải quyết lần 2 của tỉnh không phải là quyết định xử phạt vi phạm hành chính nên trường hợp này thời hiệu xử phạt phải theo thời gian ban hành quyết định xử phạt của Chủ tịch huyện). 

    Xin hỏi: Cơ quan tham mưu của tỉnh đề nghị như vậy có đúng không?

    Trân trọng cám ơn!

     
    2503 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #397369   23/08/2015

    hoanglawyer92
    hoanglawyer92

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2015
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Chào bạn

    Trường hợp này, tôi góp ý như sau

    Bà H có hành vi vi phạm hành chính và Chủ tịch UBND cấp huyện ra quyết định xử phạt là đúng thẩm quyền

    Sau khi khiếu nại lần 1 vẫn giữ nguyên quyết định

    Khiếu nại lần 2 lên UBND cấp tỉnh thì chủ tịch UBND cấp tỉnh ra quyết định "hủy bỏ một phần quyết định xử phạt của Chủ tịch huyện, yêu cầu trả lại cho bà H là 5 trđ" như bạn đã trình bày

    Đây là quyết định giải quyết khiếu nại lần 2 (căn cứ theo Điều 40 luật khiếu nại) chứ không phải quyết định xử phạt vi phạm hành chính. Vì vậy, không áp dụng thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong trường hợp này

    Vì vậy, ý kiến trên của cơ quan tham mưu của tỉnh đề nghị là đúng theo quy định pháp luật

    Một vài trao đổi/ chúc bạn thành  công

    Nguyễn Văn Hoàng l CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM http://vietkimlaw.com/

    M: 0914.217.708 - E: hoangnv.luatsu@gmail.com Ad: Tầng 6, LYA Building, 24/12 Đào Tấn, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoanglawyer92 vì bài viết hữu ích
    abcb1234567890 (24/08/2015)

0 Thành viên đang online
-