DanLuat 2015

xin tư vấn về việc tàng trữ vũ khí.

Chủ đề   RSS   
  • #266532 03/06/2013

    xin tư vấn về việc tàng trữ vũ khí.

    1.Hành vi mang theo dao (dùng trong sinh hoạt); Côn, ống tuýp sắt thì bị xử lý như thế nào? Theo Pháp lệnh 16/2011/UBTVQH  thì dao, côn, ống tuýp sắt không phải là vũ khí thô sơ, nhưng theo khoản 1 điều 3 pháp lệnh này thì vũ khí bao gồm các loại vũ khí khác có tính năng tác dụng tương tự. Xét về tính năng tác dụng thì dao, côn tuýp sắt...cũng có khả năng sát thương cho người khác nhưng cũng có tính năng phục vụ sinh hoạt. 

    2. Theo nghị định73/2010/NĐ-CP quy định tại điểm a, khoản 2 hành vi Sử dụng các loại vũ khí, CCHT mà không có giấy phép Xin hỏi thế nào là sử dụng, việc tàng trữ có mức độ nguy hiểm thấp hơn sử dụng sao lại có mức phạt cao hơn. tại điểm a khoản 4 quy định hành vi mua bán, vận chuyển, tàng trữ VK thô sơ, CCHT số lượng nhỏ mà không có giấy phép...thì bị phạt tiền từ 4 triệu đến 6 triệu đồng. thế nào là số lượng nhỏ???

    Xin các bạn tư vấn dùm. Xin chân thành cảm ơn.

     
    3870 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #267944   09/06/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Chào bạn!

    hanhuy7777 viết:

    1.Hành vi mang theo dao (dùng trong sinh hoạt); Côn, ống tuýp sắt thì bị xử lý như thế nào? Theo Pháp lệnh 16/2011/UBTVQH  thì dao, côn, ống tuýp sắt không phải là vũ khí thô sơ, nhưng theo khoản 1 điều 3 pháp lệnh này thì vũ khí bao gồm các loại vũ khí khác có tính năng tác dụng tương tự. Xét về tính năng tác dụng thì dao, côn tuýp sắt...cũng có khả năng sát thương cho người khác nhưng cũng có tính năng phục vụ sinh hoạt. 

    Theo thông tin bạn trình bày thì bạn có am hiểu về các quy định pháp luật liên quan đến vấn đề bạn hỏi, tôi trao đổi thêm với bạn trong trường hợp này:

    Tại Pháp lệnh quy định:

    Điều 5. Các hành vi bị nghiêm cấm

    1. Cá nhân sở hữu vũ khí, trừ vũ khí quy định tại khoản 4 Điều 3 của Pháp lệnh này.

    Như vậy, cá nhân sử dụng vũ khí theo quy định tại khoản 4 điều 3 của Pháp lệnh vào mục đích sinh hoạt thì không vi phạm pháp luật.

    Tuy nhiên, nếu cá nhân sử dụng vũ khí quy định tại khoản 4 điều 3 của Pháp lệnh vào mục đích gây rối trật tự công cộng, đánh nhau. . .thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo nghị định73/2010/NĐ-CP (khi chưa đủ yếu tố cấu thành tội phạm).

    hanhuy7777 viết:

    2. Theo nghị định73/2010/NĐ-CP quy định tại điểm a, khoản 2 hành vi Sử dụng các loại vũ khí, CCHT mà không có giấy phép Xin hỏi thế nào là sử dụng, việc tàng trữ có mức độ nguy hiểm thấp hơn sử dụng sao lại có mức phạt cao hơn.

    Bạn có thể nêu rõ mức xử phạt của điểm, khoản, điều luật cụ thể của trường hợp bạn hỏi không? Mức xử phạt do CP ban hành, thắc mắc của bạn có thể suy luận được từ thực tế áp dụng.

    hanhuy7777 viết:

    tại điểm a khoản 4 quy định hành vi mua bán, vận chuyển, tàng trữ VK thô sơ, CCHT số lượng nhỏ mà không có giấy phép...thì bị phạt tiền từ 4 triệu đến 6 triệu đồng. thế nào là số lượng nhỏ???

    Xin các bạn tư vấn dùm. Xin chân thành cảm ơn.

    Số lượng nhỏ của trường hợp bạn hỏi, hiện tại tôi chưa thấy có văn bản nào hướng dẫn cụ thể, Thành viên Diễn đàn nếu ai tham khảo được văn bản hướng dẫn cụ thể truong trường hợp này vui lòng gửi lên để tham khảo thêm nhé!

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-