Xin tư vấn về việc quy định nghỉ bù của viên chức đơn vị sự nghiệp công lập

Chủ đề   RSS   
  • #523842 26/07/2019

    valongtano

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Xin tư vấn về việc quy định nghỉ bù của viên chức đơn vị sự nghiệp công lập

    Kính gửi Luật sư,

    Đơn vị sự nghiệp chúng tôi xin tư vấn về trường hợp cụ thể như sau:

    - Các viên chức của đơn vị được cử đi công tác, ví dụ làm việc vào các ngày thứ hai, ba, tư. Để đến được nơi làm việc, thường họ phải đi từ Chủ nhật, để đến nơi trước, ngày hôm sau bắt đầu làm việc.

    Vì vậy, khi về, các viên chức yêu cầu được nghỉ bù vào thời gian phải đi lại trong ngày Chủ nhật.

    Xin hỏi, như vậy là đúng hay sai?

     
    3295 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn valongtano vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #523863   26/07/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1471)
    Số điểm: 8526
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 996 lần
    Lawyer

    Theo Thông tư số 40/2017/TT-BTC ngày 28/4/2017 của Bộ Tài chính thì tại Khoản 7 Điều 3 Thông tư này quy định, trong những ngày được cử đi công tác nếu do yêu cầu công việc phải làm thêm giờ thì ngoài chế độ phụ cấp lưu trú còn được thanh toán tiền lương làm đêm, làm thêm giờ đối với cán bộ, công chức, viên chức theo quy định hiện hành. Thủ trưởng cơ quan, đơn vị chịu trách nhiệm quy định cụ thể trong quy chế chi tiêu nội bộ: Thủ tục xác nhận làm thêm giờ làm căn cứ thanh toán; quy định các trường hợp đi công tác được thanh toán tiền lương làm thêm giờ, đảm bảo nguyên tắc chỉ được thanh toán trong trường hợp được người có thẩm quyền cử đi công tác phê duyệt làm thêm giờ, không thanh toán cho các trường hợp đi công tác kết hợp giải quyết việc riêng trong những ngày nghỉ và không thanh toán tiền lương làm đêm, làm thêm giờ trong thời gian đi trên các phương tiện như tàu, thuyền, máy bay, xe ô tô và các phương tiện khác.

    Chế  độ tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm đối với cán bộ, công chức, viên chức thực hiện theo quy định tại Điều 97 Bộ luật lao động.

    Cụ thể, cán bộ, công chức, viên chức được cơ quan, tổ chức, đơn vị cử đi công tác, do yêu cầu công việc trong đợt công tác có làm thêm giờ vào chủ nhật (không bao gồm thời gian thêm giờ đi, về trên các phương tiện vận chuyển) thì, cùng với việc được thanh toán chế độ công tác phí theo quy định tại Thông tư số 40/2017/TT-BTC, còn được chấm công làm thêm giờ vào chủ nhật, để tính trả lương làm thêm giờ bằng 200% tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường theo quy định tại Điểm c, Khoản 1, Điều 97 Bộ luật lao động; hoặc được bố trí nghỉ bù đối với trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 4 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP ngày 10/5/2013 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Bộ luật lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi và an toàn lao động, vệ sinh lao động. Tuy nhiên, nếu cán bộ, viên chức phải đi làm vào ngày nghỉ, thì tùy quy chế tại nơi làm việc hoặc thỏa thuận giữa viên chức và đơn vị quản lý thì mình mới xác định được là bạn có được nghỉ bù hay không. Tuy nhiên, trên thực tế có hai trường hợp: 

    Trường hợp 1: viên chức được nghỉ bù

    Trường hợp 2: không được nghỉ bù và hưởng 200% lương.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/07/2019)
  • #524058   29/07/2019

    valongtano
    valongtano

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Cám ơn Luật sư đã tư vấn, 

    Tuy nhiên để làm rõ hơn, xin Luật sư giải đáp trực tiếp vào nội dung:

    "Trong thời gian phải đi lại vào ngày nghỉ (tức là không phải thời gian làm việc) thì có được nghỉ bù không?"

    Rất mong được giải đáp.

    Trân trọng cám ơn

    P/s: tôi phải hỏi trực tiếp thế này không phải là tôi không hiểu phần giải đáp của luật sư, mà vì những viên chức vẫn thắc mắc nội dung ấy. Xin bỏ quá.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn valongtano vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/07/2019)
  • #524066   29/07/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1471)
    Số điểm: 8526
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 996 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 106 Bộ luật lao động 2012 về làm thêm giờ như sau:

    “Điều 106. Làm thêm giờ

    1. Làm thêm giờ là khoảng thời gian làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường được quy định trong pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc theo nội quy lao động.”

    Người sử dụng lao động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

    – Được sự đồng ý của người lao động;

    – Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm;

    – Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động được nghỉ bù cho số thời gian đã không được nghỉ.

    Thời gian nghỉ bù theo quy định tại Khoản 2 Điều 106 Bộ luật lao động 2012 được hướng dẫn tại Khoản 3 Điều 4 Nghị định 45/2013/NĐ-CP. Theo đó, thời gian nghỉ bù được bố trí như sau:

    – Sau mỗi đợt làm thêm tối đa 07 ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động nghỉ bù số thời gian đã không được nghỉ;

    – Trường hợp không bố trí nghỉ bù đủ số thời gian thì phải trả lương làm thêm giờ theo quy định tại Điều 97 của Bộ luật lao động.

    Như vậy, theo quy định trên, nếu trong hợp đồng làm việc hoặc quy chế đơn vị bạn không quy định về tiền lương trong khoảng thời gian đi công tác thì sẽ thực hiện theo quy định của pháp luật. Theo đó, nếu viên chức đi công tác 07 ngày liên tục trong tháng thì sẽ được bố trí để nghỉ bù, nếu không được bố trí nghỉ bù đủ số thời gian thì phải trả lương làm thêm giờ. Bạn hãy căn cứ vào đó để trả lời những thắc mắc của họ.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/07/2019) tranthithanhthuy610 (27/09/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;