Xin tư vấn về việc phân chia tài sản thừa kế !

Chủ đề   RSS   
  • #176373 05/04/2012

    xuan_le

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn về việc phân chia tài sản thừa kế !

     

     Chào luật sư. tôi có một vấn đề liên quan đến tài sản thừa kế mong luật sư tư vấn giúp để gia đình có hướng giải quyết đúng theo quy định của pháp luật. 

    Gia  đình có 3 con trai, 2 con gái trong đó có 1 anh trai đã mất chỉ còn vợ và 4 cháu, những anh chị em còn lại đều có gia đình con cái. Hiện cha đã mất, còn mẹ 100 tuổi. Gia đình có 1 mảnh đất là tài sản chung của cha mẹ. Vậy luật sư cho hỏi tài sản này bán thì sẽ được phân chia như thế nào? con của anh trai đã mất có được hưởng phần thừa kế nào không ?
    Chân thành cảm ơn luật sư!
     
    4740 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #176428   05/04/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào bạn!
    Bạn có thể cho luật sư biết thêm đó là anh trai mất trước hay người bố mất trước được không?

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    xuan_le (06/04/2012)
  • #176648   06/04/2012

    xuan_le
    xuan_le

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư! 
    Người bố mất trước anh trai.
    Luật sư cho tôi hỏi thêm là nếu gia đình quyết định bán tài sản này thì trong giấy tờ đòi hỏi phải có chữ ký đồng ý của những thành viên nào? có cần 4 người cháu đồng ý hay không? hay chỉ cần mẹ và 4 anh chị em đồng ý là được?
    Chân thành cảm ơn luật sư rất nhiều!
     
    Báo quản trị |  
  • #176698   06/04/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2765 lần
    Lawyer

    Chào bạn xuan_le!
    Luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bạn như sau:
                Theo quy định của pháp luật thì người cha có 1/2 tài sản chung vợ chồng. Nếu người cha mất, không để lại di chúc thì di sản của người cha sẽ thuộc về hàng thừa kế thứ nhất của người cha theo quy định tại điểm a, khoản 1, Điều 676 BLDS (cha, mẹ, vợ con).
                 Nếu người con trai đó chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người cha thì 4 đứa cháu sẽ được thừa kế thế vị  theo quy định tại Điều 677 BLDS (Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống).
                Nếu người con trai đó chết sau ông bố thì vợ và 4 con của người con sẽ được nhận phần thừa kế của người con trai đó (vợ và 4 cháu sẽ được thay con của người có di sản hưởng 1 phần thừa kế).
               Các thừa kế chỉ có thể khởi kiện yêu cầu chia thừa kế nếu còn thời hiệu khởi kiện về thừa kế theo quy định pháp luật (10 năm).

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    xuan_le (06/04/2012) tianmimi (31/10/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com