DanLuat 2015

Xin Tư vấn về việc miễn gọi nhập ngũ theo luật Nghĩa vụ quân sự

Chủ đề   RSS   
  • #297263 14/11/2013

    Xin Tư vấn về việc miễn gọi nhập ngũ theo luật Nghĩa vụ quân sự

    Kính chào Luật sư!

    em tên: Lê Văn Phong, sinh năm: 1990,

    Hiện đang công tác tại đơn vị sự nghiệp nhà nước ở địa phương  

    là  nhân viên phụ trách kế toán ở cơ quan bắt đầu hợp đồng làm việc từ ngày 1/1/2012, và được xét tuyển viên chức chính thức vào ngày 21/2/2013.

    như vậy tính từ thời điểm bắt đầu phục vụ từ ngày 1/1/2012 đến tháng 12/2013 là 24 tháng.

    theo  khoản 4 Điều 4 của Nghị định 38/2007/NĐ-CP ngày 15/03/2007 về việc tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ trong thời bình.   trích " cán bộ, viên chức, công chức, thanh niên xung phong,.... đã phục vụ trong các cơ quan nhà nước từ hai mươi bốn tháng trở lên được Miễn gọi nhập ngũ"

    Mong các Luật sư xem xét  trường hợp của em có được miễn gọi nhập ngũ hay không? vì hiện tại em có giấy mời đi khám sức khỏe vào ngày 3/12/2013. và nếu đủ sức khỏe sẽ nhập ngũ vào tháng 2/2014. hiện tại em rất lo lắng.

    Rất mong được sự hồi âm sớm nhất của Luật sư.

    em xin chân thành cám ơn!

     
    2394 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #297300   14/11/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13667)
    Số điểm: 94161
    Cảm ơn: 3094
    Được cảm ơn 4718 lần
    SMod

    Chào bạn nhân viên phụ trách kế toán,

    Bạn đọc NĐ 38 mà chưa đọc kỹ. Khoản 4 điều 4 đó nguyên văn là "4. Cán bộ, viên chức, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên."

    khoản 7 điều 3 có ghi rõ "7. Cán bộ, viên chức, công chức quy định tại Điều 1 Pháp lệnh Cán bộ, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện làm việc trong các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội đang cư trú tại địa phương hoặc người địa phương khác được điều động đến làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên."

    Bạn chú ý những chỗ tô màu vàng. Nếu đáp ứng đủ thì mới được miễn.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 14/11/2013 05:57:55 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    lephong154 (18/11/2013)