DanLuat 2015

xin tư vấn về vấn đề truy nã,gấp,khẩn cấp

Chủ đề   RSS   
  • #423517 04/05/2016

    afccup2016

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin tư vấn về vấn đề truy nã,gấp,khẩn cấp

    xin luật sư cho em  2 vấn đề hỏi la;

    thứ 1.  

    chú họ em nam nay 23 tuổi,quá khứ từng chơi bời bị công an mời lên phường nhắc nhở,phạt hành chính

    ,tới đây em co đi nước ngoài,em vừa xin sơ yếu lí lịch tư pháp số 1 tại sở tư pháp,

    trong sơ yếu lí lịch tư pháp để là :" "KHÔNG ÁN TÍCH'"

    -Xin hỏi:

    1,  luật sư cho em hỏi là: phiếu sơ yếu lí lịch tư pháp số 1 này do sở tư pháp cấp có chuẩn xác ko,vì em thấy bảo bên công an tỉnh họ tra hồ sơ xong báo về sở tư pháp

    2, * nếu mà mình không may phạm tội mà không biết,thì đến lúc mình xin sơ yếu lí lịch tư pháp công an điều tra thấy mình có điểm đáng nghi ngờ có tội và đang bị truy nã,họ có đến bắt mình ko,và có ghi vào sơ yếu lí lịch tư pháp là đang bị truy nã ko? vì trong sơ yếu lí lich tư pháp em xin ghi là ko án tích.

    3, . và neu đang bị truy nã thì công an có xác nhận không án tích vào li lịch tư pháp ko,còn không có án tích ghi trong lí lịch tư pháp có chắc chắn là không có tội tính đến thoi diem hiện tại đúng ko

    thứ 2:

    cho em hỏi.nếu bị truy nã ở miền bắc,mà hộ khẩu sinh ra ở miền nam,thì quyết định truy nã có được gửi về địa phương nơi minh sinh ra ko,công an phường có biết ko, có khi nào mình vô tình phạm tội,bị truy nã mà ko biet,vẫn sống binh thuong ko,công an ko bắt

    Cập nhật bởi afccup2016 ngày 04/05/2016 03:13:02 CH Cập nhật bởi afccup2016 ngày 04/05/2016 03:09:53 CH
     
    1905 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #423539   04/05/2016

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1547)
    Số điểm: 15653
    Cảm ơn: 224
    Được cảm ơn 494 lần
    Moderator

    Chào bạn, trường hợp này tôi tư vấn như sau:

    1. Trên đời không có gì là tuyệt đối cả. Tuy nhiên, trường hợp này bạn nên yên tâm vì để cho ra đời một phiếu lý lịch tư pháp hợp lệ thì Sở tư pháp lẫn cơ quan công an họ phải trải qua quá trình xác minh khá kỹ đương sự thông qua hệ thống quản lý chung cả nước.

    2.Theo quy định thì "Không ai bị coi là có tội và phải chịu hình phạt khi chưa có bản án kết tội của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật”, quy định tại khoản 1 Điều 4 của Luật Lý lịch tư pháp “lý lịch tư pháp chỉ được lập trên cơ sở bản án, quyết định hình sự của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật…”

    3. Từ ý 2 nêu trên thì người đang bị truy nã vẫn được cấp lý lịch tư pháp là không có án tích.

    Thứ 2: Theo thông tư liên tịch số 13/2012/TTTLT-BCA-BTP-VKSNDTC-TANDTC thì khi cơ quan có thẩm quyền có căn cứ quy định tại điều 2 Thông tư này, cụ thể:

    Điều 2. Đối tượng bị truy nã

    1. Bị can, bị cáo bỏ trốn hoặc không biết đang ở đâu.

    2. Người bị kết án trục xuất, người chấp hành án phạt trục xuất bỏ trốn.

    3. Người bị kết án phạt tù bỏ trốn.

    4. Người bị kết án tử hình bỏ trốn.

    5. Người đang chấp hành án phạt tù, người được tạm đình chỉ chấp hành án phạt tù, người được hoãn chấp hành án bỏ trốn

    Tại điều 6 quy định việc gửi quyết định truy nã như sau:

    Điều 6. Gửi, thông báo quyết định truy nã

    1. Quyết định truy nã phải được gửi đến:

    a) Công an xã, phường, thị trấn, Công an cấp huyện nơi đăng ký thường trú, tạm trú, nơi ở và quê quán của người bị truy nã;

    b) Công an cấp tỉnh nơi người bị truy nã có khả năng lẩn trốn hoặc gửi đến tất cả Công an các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

    c) Cục Cảnh sát truy nã tội phạm Bộ Công an; Phòng Cảnh sát truy nã tội phạm Công an cấp tỉnh (nơi ra quyết định truy nã);

    d) Cơ quan hồ sơ nghiệp vụ (nơi đăng ký hồ sơ nghiệp vụ);

    e) Viện kiểm sát nhân dân có yêu cầu ra quyết định truy nã; Viện kiểm sát nhân dân cùng cấp với Cơ quan điều tra ra quyết định truy nã; Viện kiểm sát nhân dân cấp tỉnh nơi có trại giam, trại tạm giam, Cơ quan thi hành án hình sự ra quyết định truy nã;

    f) Tòa án nhân dân có yêu cầu Cơ quan điều tra ra quyết định truy nã.

    2. Quyết định truy nã được thông báo trên các phương tiện thông tin đại chúng để mọi cơ quan, tổ chức, cá nhân biết, phát hiện, bắt giữ đối tượng bị truy nã.

    Trân trọng!

     

    Cập nhật bởi caythongnoel ngày 04/05/2016 04:24:42 CH

    Điện thoại liên hệ: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0913010679

     
    Báo quản trị |  
  • #423550   04/05/2016

    afccup2016
    afccup2016

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    caythongnoel viết:

    Chào bạn, trường hợp này tôi tư vấn như sau:

    1. Trên đời không có gì là tuyệt đối cả. Tuy nhiên, trường hợp này bạn nên yên tâm vì để cho ra đời một phiếu lý lịch tư pháp hợp lệ thì Sở tư pháp lẫn cơ quan công an họ phải trải qua quá trình xác minh khá kỹ đương sự thông qua hệ thống quản lý chung cả nước.

    2.Theo quy định thì "Không ai bị coi là có tội và phải chịu hình phạt khi chưa có bản án kết tội của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật”, quy định tại khoản 1 Điều 4 của Luật Lý lịch tư pháp “lý lịch tư pháp chỉ được lập trên cơ sở bản án, quyết định hình sự của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật…”

    3. Từ ý 2 nêu trên thì người đang bị truy nã vẫn được cấp lý lịch tư pháp là không có án tích.

    Thứ 2: Theo thông tư liên tịch số 13/2012/TTTLT-BCA-BTP-VKSNDTC-TANDTC thì khi cơ quan có thẩm quyền có căn cứ quy định tại điều 2 Thông tư này, cụ thể:

    Điều 2. Đối tượng bị truy nã

    1. Bị can, bị cáo bỏ trốn hoặc không biết đang ở đâu.

    2. Người bị kết án trục xuất, người chấp hành án phạt trục xuất bỏ trốn.

    3. Người bị kết án phạt tù bỏ trốn.

    4. Người bị kết án tử hình bỏ trốn.

    5. Người đang chấp hành án phạt tù, người được tạm đình chỉ chấp hành án phạt tù, người được hoãn chấp hành án bỏ trốn

    Tại điều 6 quy định việc gửi quyết định truy nã như sau:

    Điều 6. Gửi, thông báo quyết định truy nã

    1. Quyết định truy nã phải được gửi đến:

    a) Công an xã, phường, thị trấn, Công an cấp huyện nơi đăng ký thường trú, tạm trú, nơi ở và quê quán của người bị truy nã;

    b) Công an cấp tỉnh nơi người bị truy nã có khả năng lẩn trốn hoặc gửi đến tất cả Công an các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

    c) Cục Cảnh sát truy nã tội phạm Bộ Công an; Phòng Cảnh sát truy nã tội phạm Công an cấp tỉnh (nơi ra quyết định truy nã);

    d) Cơ quan hồ sơ nghiệp vụ (nơi đăng ký hồ sơ nghiệp vụ);

    e) Viện kiểm sát nhân dân có yêu cầu ra quyết định truy nã; Viện kiểm sát nhân dân cùng cấp với Cơ quan điều tra ra quyết định truy nã; Viện kiểm sát nhân dân cấp tỉnh nơi có trại giam, trại tạm giam, Cơ quan thi hành án hình sự ra quyết định truy nã;

    f) Tòa án nhân dân có yêu cầu Cơ quan điều tra ra quyết định truy nã.

    2. Quyết định truy nã được thông báo trên các phương tiện thông tin đại chúng để mọi cơ quan, tổ chức, cá nhân biết, phát hiện, bắt giữ đối tượng bị truy nã.

    Trân trọng!

     

    ý em muốn hỏi là.nếu bạn em bị truy nã.thì khi lên công an phường xin xác nhận ko tiền án tiền sự và làm chứng minh thư,rồi lên sở tư pháp xin sơ yếu lí lich tư pháp,công an thu hồ sơ có biết bạn em bị truy nã ko,

    nếu công an họ điều tra hồ sơ thấy em bị  truy nã có tiến hành băt  ko

     
    Báo quản trị |  
  • #423558   04/05/2016

    afccup2016 viết:

     

    caythongnoel viết:

     

    Chào bạn, trường hợp này tôi tư vấn như sau:

    1. Trên đời không có gì là tuyệt đối cả. Tuy nhiên, trường hợp này bạn nên yên tâm vì để cho ra đời một phiếu lý lịch tư pháp hợp lệ thì Sở tư pháp lẫn cơ quan công an họ phải trải qua quá trình xác minh khá kỹ đương sự thông qua hệ thống quản lý chung cả nước.

    2.Theo quy định thì "Không ai bị coi là có tội và phải chịu hình phạt khi chưa có bản án kết tội của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật”, quy định tại khoản 1 Điều 4 của Luật Lý lịch tư pháp “lý lịch tư pháp chỉ được lập trên cơ sở bản án, quyết định hình sự của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật…”

    3. Từ ý 2 nêu trên thì người đang bị truy nã vẫn được cấp lý lịch tư pháp là không có án tích.

    Thứ 2: Theo thông tư liên tịch số 13/2012/TTTLT-BCA-BTP-VKSNDTC-TANDTC thì khi cơ quan có thẩm quyền có căn cứ quy định tại điều 2 Thông tư này, cụ thể:

    Điều 2. Đối tượng bị truy nã

    1. Bị can, bị cáo bỏ trốn hoặc không biết đang ở đâu.

    2. Người bị kết án trục xuất, người chấp hành án phạt trục xuất bỏ trốn.

    3. Người bị kết án phạt tù bỏ trốn.

    4. Người bị kết án tử hình bỏ trốn.

    5. Người đang chấp hành án phạt tù, người được tạm đình chỉ chấp hành án phạt tù, người được hoãn chấp hành án bỏ trốn

    Tại điều 6 quy định việc gửi quyết định truy nã như sau:

    Điều 6. Gửi, thông báo quyết định truy nã

    1. Quyết định truy nã phải được gửi đến:

    a) Công an xã, phường, thị trấn, Công an cấp huyện nơi đăng ký thường trú, tạm trú, nơi ở và quê quán của người bị truy nã;

    b) Công an cấp tỉnh nơi người bị truy nã có khả năng lẩn trốn hoặc gửi đến tất cả Công an các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

    c) Cục Cảnh sát truy nã tội phạm Bộ Công an; Phòng Cảnh sát truy nã tội phạm Công an cấp tỉnh (nơi ra quyết định truy nã);

    d) Cơ quan hồ sơ nghiệp vụ (nơi đăng ký hồ sơ nghiệp vụ);

    e) Viện kiểm sát nhân dân có yêu cầu ra quyết định truy nã; Viện kiểm sát nhân dân cùng cấp với Cơ quan điều tra ra quyết định truy nã; Viện kiểm sát nhân dân cấp tỉnh nơi có trại giam, trại tạm giam, Cơ quan thi hành án hình sự ra quyết định truy nã;

    f) Tòa án nhân dân có yêu cầu Cơ quan điều tra ra quyết định truy nã.

    2. Quyết định truy nã được thông báo trên các phương tiện thông tin đại chúng để mọi cơ quan, tổ chức, cá nhân biết, phát hiện, bắt giữ đối tượng bị truy nã.

    Trân trọng!

     

     

     

    ý em muốn hỏi là.nếu bạn em bị truy nã.thì khi lên công an phường xin xác nhận ko tiền án tiền sự và làm chứng minh thư,rồi lên sở tư pháp xin sơ yếu lí lich tư pháp,công an thu hồ sơ có biết bạn em bị truy nã ko,

    nếu công an họ điều tra hồ sơ thấy em bị  truy nã có tiến hành băt  ko

    Chào bạn,

    Khi bạn xin làm lý lịch tư pháp thì sở tư pháp sẽ chuyển về cơ quan công an nơi bạn thường trú để xác minh án tích, tiền án tiền sự. Như bạn caythongnoel đã trích dẫn điều luật thì quyết định truy nã sẽ được gửi đến cơ quan công an nơi bạn thường trú, tạm trú. Do đó, nếu cơ quan công an (hoặc bất kỳ cá nhân nào khác) phát hiện ra bạn thì được quyền bắt.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #423573   04/05/2016

    afccup2016
    afccup2016

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cập nhật bởi afccup2016 ngày 05/05/2016 07:28:56 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #423574   04/05/2016

    afccup2016 viết:

    ý em muốn hỏi là, nếu có quyết định truy nã, thì lên xin xác nhận ko tiền án tiền sự,phòng hồ sơ công an với công an phường tra cứu có biết em bị truy nã ko, chứ em ko hỏi ai phát hiện ra sẽ bắt,a hiểu chứ

    Chào bạn,

    Bạn vui lòng đọc kỹ câu trả lời của tôi. 

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #423575   04/05/2016

    afccup2016
    afccup2016

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    ừl

    Cập nhật bởi afccup2016 ngày 05/05/2016 07:30:38 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-