Xin tư vấn về vấn đề nhận trợ cấp thất nghiệp?

Chủ đề   RSS   
  • #212318 08/09/2012

    mit1068

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 300
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn về vấn đề nhận trợ cấp thất nghiệp?

    Xin chào quý luật sư.

    Hiện tại tôi đang có chút thắc mắc nhỏ mong quý luật sư giải đáp. Vấn đề như sau :

    Tôi đã tham gia BHXH với thời gian >15 tháng trước khi nghỉ việc. Tôi nghỉ việc từ tháng 4/2012 tuy nhiên nghỉ theo thỏa thuận nghỉ không lương ( không đóng BHXH, BH thất nghiệp trong thời gian nghỉ này ). Tháng 9/2012 xét thấy không thể tiếp tục công việc tôi xin nghỉ hẳn. Quyết định thôi việc của tôi từ ngày 01/09/2012. Khi tôi đến trung tâm giới thiệu việc làm để đăng ký thất nghiệp được trả lời tôi không đủ điều kiện hưởng do tháng liền kề trước khi nghỉ việc ( thời gian ghi trong quyết định nghỉ việc, tức là tháng 8) tôi không đóng BH thất nghiệp nên không được nhận trợ cấp thất nghiệp. Cán bộ tại Trung tâm giới thiệu việc làm trích dẫn khoản 4 điều 3 luật BHXH 2006:

    " Người thất nghiệp là người đang đóng bảo hiểm thất nghiệp mà bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc nhưng chưa tìm được việc làm".

    Theo như tôi hiểu theo quy định này thì người thất nghiệp là người đang tham gia BHXH, khi tôi chưa chấm dứt hợp đồng lao động thì tôi vẫn thuộc đối tượng đang tham gia bảo hiểm thất nghiệp chứ. Do quy định là phải có quyết định nghỉ việc thì mới tính là thất nghiệp nên tôi không thể đăng ký thất nghiệp ngay khi nghỉ việc để đảm bảo điều kiện là tháng liền kề trước khi nghỉ có đóng bảo hiểm thất nghiệp được.

    Tôi có tìm hiểu thì thấy  Điều 81 Luật BHXH 2006 quy định :

    Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp

    Người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;

    2. Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;

    3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều này.

    => So sánh với điều kiện trên thì tôi đã đủ điều kiện nhận trợ cấp thất nghiệp. Vậy mong quý luật sư tư vấn giúp cán bộ trung tâm giới thiệu việc làm trả lời như vậy đúng hay sai. Chân thành cảm ơn quý luật sư!

     
    4383 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #212381   08/09/2012

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Cơ quan bảo hiểm XH giải thích người như thế nào mới được hưởng BHTN ( điều kiện cần ) , còn bạn trích dẫn điều luật cũng đúng nhưng đó là điều kiện đủ ( muốn được BHTN thì cần phải có:...a.....b....c....)

    Tuy nhiên để được hưởng BHTN bạn có đủ 2 điều kiện nêu trên là điều kiện cần và đủ.

    Thân ái,

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #232455   10/12/2012

    dragonazu
    dragonazu

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    HoNguyenTruong70 viết:

    Cơ quan bảo hiểm XH giải thích người như thế nào mới được hưởng BHTN ( điều kiện cần ) , còn bạn trích dẫn điều luật cũng đúng nhưng đó là điều kiện đủ ( muốn được BHTN thì cần phải có:...a.....b....c....)

    Tuy nhiên để được hưởng BHTN bạn có đủ 2 điều kiện nêu trên là điều kiện cần và đủ.

    Thân ái,

    Xin Luật Gia giải đáp giúp

    Tôi không dc giải quyết cho  hưởng trợ cấp TN vì không thỏa đk 3 : "Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp "

    Cụ thể là ngày 12-09-2012 Tôi nhận được QD nhận trợ cấp TN cũng là ngày tôi bắt đầu thử việc ở Cty mới

    Như vậy Tôi không dc giải quyết cho  hưởng trợ cấp TN đúng không ạ ?

    CÁm ơn Luật gia

     
    Báo quản trị |  
  • #232690   11/12/2012

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Trường hợp bạn đã có việc làm mới nên không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.

    Thành thật chia buồn với bạn.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ