DanLuat 2015

Xin tư vấn về tội trộm cắp tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #337973 09/08/2014

    tuyetmaihan

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn về tội trộm cắp tài sản

    Tôi có người quen bị bắt tạm giam vì hành vi trộm cắp xe máy có giá trị 30trđ. Người bị hại là người nợ anh ấy số tiền 30trđ đã được 2 năm, người này có đủ điều kiện trả nợ nhưng không trả, trong khi anh bạn tôi cũng phải trả nợ người khác, gia đình túng thiếu, trong 2 năm này anh ấy làm ăn không thuận lợi, quẩn quá nên nghĩ đến trộm xe với mong muôn người kia trả nợ. Anh ấy có chuẩn bị dụng cụ để phá khoá xe máy, sau khi trộm được xe anh ấy đã gửi xe ở nhà người quen không có ý mang bán. Khi bị bắt anh ấy thành khẩn khai báo. Tôi xin hỏi trong trường hợp này anh ấy có thể bị xử phạt như thế nào? nếu có thể giảm nhẹ thì anh ấy được giảm nhẹ đến mức nào? Tôi xin cảm ơn!

     
    2247 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #338021   09/08/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    Chào bạn

    Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại điều 138 bộ luật hình sự năm 2003 được sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định:

    Điều 138. Tội trộm cắp tài sản

    1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ năm trăm nghìn đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Tái phạm nguy hiểm;

    d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

    đ) Hành hung để tẩu thoát;

    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.

    Như vậy, trường hợp của bạn có thể rơi vào khung 1 của điều 138. Tùy vào mức độ, nhân thân...mà bạn của bạn có thể chỉ chịu hình phạt cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù từ 6 tháng đến ba năm.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-