DanLuat 2015

Xin tư vấn về tội chiếm giữ trái phép?

Chủ đề   RSS   
  • #407915 27/11/2015

    nguyentanbinhxd

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn về tội chiếm giữ trái phép?

    xin chào luật sư. cháu tên là Nguyễn Tấn Bình năm nay 25 tuổi.

    xin luật tư vấn dùm cháu về vấn đề như sau:
      cháu đang là sinh viên tại đà nẵng, đi làm thêm buổi tối tại quán BiDa... khách có bỏ quên điện thoại IPhone5s.. lúc đầu cháu có gọi khách lại nhận nhưng lý do nào đó khách không quan tâm ( hình như say rượu) cho nên cháu lấy điện thoại rồi tắt nguồn đem giấu... một luc sau khách có quay lại nhưng cháu đem giấu không trả bị phát hiện và gọi bên công an lên làm việc. 
     Xin l/s tư vấn dùm cháu... tội chiếm giử trái phép có bị khởi tố hình sự hay phạt hành chính là bao nhiêu ạ.
    cháu xin chân thành cảm ơn!
     
    3037 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #412509   07/01/2016

    Baobui9898
    Baobui9898

    Male
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2016
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


     

    nguyentanbinhxd viết:

     

    xin chào luật sư. cháu tên là Nguyễn Tấn Bình năm nay 25 tuổi.

    xin luật tư vấn dùm cháu về vấn đề như sau:
      cháu đang là sinh viên tại đà nẵng, đi làm thêm buổi tối tại quán BiDa... khách có bỏ quên điện thoại IPhone5s.. lúc đầu cháu có gọi khách lại nhận nhưng lý do nào đó khách không quan tâm ( hình như say rượu) cho nên cháu lấy điện thoại rồi tắt nguồn đem giấu... một luc sau khách có quay lại nhưng cháu đem giấu không trả bị phát hiện và gọi bên công an lên làm việc. 
     Xin l/s tư vấn dùm cháu... tội chiếm giử trái phép có bị khởi tố hình sự hay phạt hành chính là bao nhiêu ạ.
    cháu xin chân thành cảm ơn!

     

     

    Xin chào!

    Tôi xin góp ý kiến như sau:

    Điều 141, bộ luật hình sự năm 1999 quy định về tội chiếm giữ tài sản trái phép.

      1. Người nào cố tình không trả lại cho chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc không giao nộp cho cơ quan có trách nhiệm tài sản có giá trị từ năm triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng, cổ vật hoặc vật có giá trị lịch sử, văn hoá bị giao nhầm hoặc do mình tìm được, bắt được, sau khi chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc cơ quan có trách nhiệm yêu cầu được nhận lại tài sản đó theo quy định của pháp luật, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    2. Phạm tội chiếm giữ tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng trở lên hoặc cổ vật, vật có giá trị lịch sử, văn hoá có giá trị đặc biệt, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

    Theo quy định tại điểm c, khoản 2 điều 1 luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định: Sửa đổi cụm từ “năm triệu đồng” thành cụm từ “mười triệu đồng” tại khoản 1 Điều 141.

    Hành vi của bạn đã thực hiện tội chiếm giữ tài sản trái phép nhưng giá trị tài sản Iphone 5s chưa đến 10 triệu đồng.

    Vì vậy Bạn chưa cấu thành tội chiếm giữ tài sản trái phép Điều 141, bộ luật hình sự năm 1999.

    Thông báo bạn biết nhé

     
    Báo quản trị |  
  • #412510   07/01/2016

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6832)
    Số điểm: 77778
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3728 lần


    Chờ định giá đã chứ, biết đâu cái vỏ của nó được chủ sở hữu thay bằng chất liệu vàng 

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #412572   07/01/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4081)
    Số điểm: 31521
    Cảm ơn: 920
    Được cảm ơn 1899 lần


    nguyentanbinhxd viết:

    xin chào luật sư. cháu tên là Nguyễn Tấn Bình năm nay 25 tuổi.

    xin luật tư vấn dùm cháu về vấn đề như sau:
      cháu đang là sinh viên tại đà nẵng, đi làm thêm buổi tối tại quán BiDa... khách có bỏ quên điện thoại IPhone5s.. lúc đầu cháu có gọi khách lại nhận nhưng lý do nào đó khách không quan tâm ( hình như say rượu) cho nên cháu lấy điện thoại rồi tắt nguồn đem giấu... một luc sau khách có quay lại nhưng cháu đem giấu không trả bị phát hiện và gọi bên công an lên làm việc. 
     Xin l/s tư vấn dùm cháu... tội chiếm giử trái phép có bị khởi tố hình sự hay phạt hành chính là bao nhiêu ạ.
    cháu xin chân thành cảm ơn!

    Chào bạn.

    Hành vi của bạn thỏa mãn dấu hiệu của tội trộm cắp tài sản:

    Điều 138. Tội trộm cắp tài sản 

    1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

     
    Báo quản trị |  
  • #412576   07/01/2016

    ndanh
    ndanh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2014
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Chào bạn,

    Về trường hợp của bạn mình xin tư vấn như sau:

    Căn cứ vào Khoản 1 Điều 187 BLDS 2005 quy định về quyền chiếm hữu tài sản bị đánh rơi, bỏ quên..." Người phát hiện tài sản bị đánh rơi, bị bỏ quên, bị chôn giấu, bị chìm đắm phải thông báo hoặc trả lại ngay cho chủ sở hữu; nếu không biết ai là chủ sở hữu thì phải thông báo hoặc giao nộp cho ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn hoặc công an cơ sở gần nhất hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác theo quy định của pháp luật.

    Người phát hiện tài sản không xác định được ai là chủ sở hữu, tài sản bị đánh rơi, bị bỏ quên, bị chôn giấu, bị chìm đắm được chiếm hữu tài sản đó từ thời điểm phát hiện đến thời điểm trả lại cho chủ sở hữu hoặc đến thời điểm giao nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền."

    => Như vậy, trong trường hợp của bạn, bạn phải trả lại ngay tài sản cho chủ sở hữu hoặc nếu không biết chủ sỡ hữu là ai thì bạn phải thông báo hoặc giao nộp cho ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn hoặc công an cơ sở gần nhất hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác

    Nhưng sang ngày hôm sau, khi chủ sở hữu đến đòi lại tài sản bị bỏ quên bạn đã cố tình không trả lại tài sản (iphone 5s) là bạn đã vi phạm pháp luật hành chính nếu chiếc iphone 5s có giá trị dưới 10 triệu nếu trên 10 triệu bạn sẽ bị xử lý hình sự về tội "chiếm giữ trái phép tài sản" theo khoản 1 Điều 141 BLHS 1999 đã được sửa đổi, bổ sung.

    Khoản 1 Điều 141 BLHS 1999 đã được sửa đổi, bổ sung "1. Người nào cố tình không trả lại cho chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc không giao nộp cho cơ quan có trách nhiệm tài sản có giá trị từ mười triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng, cổ vật hoặc vật có giá trị lịch sử, văn hoá bị giao nhầm hoặc do mình tìm được, bắt được, sau khi chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc cơ quan có trách nhiệm yêu cầu được nhận lại tài sản đó theo quy định của pháp luật, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm"

    Trong trường hợp này, tội "trộm cắp tài sản" được quy định tại khoản 1 Điều 138 BLHS 1999 đã được sửa đổi, bổ sung không phù hợp bởi vì tài sản đã nằm ngoài sự quản lý, kiểm soát của chủ sở hữu (hành vi bỏ quên: để lại tài sản tại nơi mà không có sự bảo quản, bảo vệ và rời đi)

     
    Báo quản trị |  
  • #412757   09/01/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4081)
    Số điểm: 31521
    Cảm ơn: 920
    Được cảm ơn 1899 lần


    ndanh viết:

    Trong trường hợp này, tội "trộm cắp tài sản" được quy định tại khoản 1 Điều 138 BLHS 1999 đã được sửa đổi, bổ sung không phù hợp bởi vì tài sản đã nằm ngoài sự quản lý, kiểm soát của chủ sở hữu (hành vi bỏ quên: để lại tài sản tại nơi mà không có sự bảo quản, bảo vệ và rời đi)

    Chào bạn.

    Tôi thấy ý kiến này của bạn chưa rõ ý nên hỏi lại vài ý:

    Tội "trộm cắp tài sản" được quy định tại khoản 1 Điều 138 BLHS 1999 đã được sửa đổi, bổ sung không phù hợp bởi vì tài sản đã nằm ngoài sự quản lý, kiểm soát của chủ sở hữu:

    Điều này là quy định ở đâu vậy bạn? Tôi giả sử tết đến cả nhà về quê thăm nội, ngoại nhà không co người, "tài sản đã nằm ngòai sự quản lý, kiểm soát" nhưng khi có người vào lấy tài sản trái phép thì vẫn là tội "trộm cắp tài sản" chứ không phải "chiếm giữ trái phép tài sản".

    Về hành vi bỏ quên: thì làm sao biết được là quên nên bị mất hay vì mất nên quên lấy điện thoại; Nếu có người lấy điện thoại và cất giấu sau đó bị bắt thì khai là lấy do khách bỏ quên thì cũng khó thuyết phục.

     
    Báo quản trị |  
  • #421081   08/04/2016

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1094)
    Số điểm: 8813
    Cảm ơn: 124
    Được cảm ơn 792 lần
    Moderator

    Tôi đồng tình với quan điểm của ndanh vì tuy không có điều luật mô tả, nhưng theo lý luận khoa học hình sự (mà ai từng học Luật cũng đều biết qua giáo trình Luật hình sự phần Tội phạm, đặc biệt là qua phần Bình luận của ông Đinh Văn Quế, Nguyên chánh tòa hình sự TAND tối cao) và thực tế xét xử (mà ai từng là Luật sư chuyên về Hình sự đều biết) thì tội trộm cắp tài sản có 2 đặc trưng :

    1/- Hành vi của người phạm tội phải là hành vi lén lút chiếm đoạt tài sản của chủ sở hữu, tức tính chất lén lút ở đây là lén lút với chủ sở hữu hoặc với người quản lý tài sản hợp pháp chứ không phải lén lút với tất cả mọi người.

    2/- Tài sản bị chiếm đoạt phải đang trong sự quản lý của Chủ sỡ hữu hoặc của Người quản lý tài sản hợp pháp (người được chủ sở hữu ủy quyền quản lý, ví dụ người giữ xe gắn máy trong bãi giữ xe gắn máy chẳng hạn).

    Đối chiếu thì nguyentanbinhxd không có hành vi lén lút đối với chủ sở hữu chiếc điện thoại và chiếc điện thoại này cũng không đang trong sự quản lý của chủ sở hữu hoặc người quản lý tài sản hợp pháp nên không cấu thành tội trộm cắp tài sản theo điều 138 BLHS hiện hành.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-