Xin tư vấn về tội chiếm đoạt tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #522392 30/06/2019

    uctk44

    Sơ sinh


    Tham gia:27/09/2018
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Xin tư vấn về tội chiếm đoạt tài sản

    Tôi xin hỏi luật sư vấn đề như sau ạ:

    Ông A bán xe cho ông B, sau một thời gian ông B lại bán xe cho ông C. Trong cả 2 trường hợp Hợp đồng mua bán không được công chứng ( chứng thực).

    Ông B đã trả hết tiền cho ông A và được giao xe ( Hồ sơ gồm Hợp đồng mua bán xe có chữ ký của vợ chồng ông A, Bản photo sổ hộ khẩu, giấy đăng ký xe. Ông A đứng tên trên giấy đăng ký xe).

    Ông C chưa trả hết tiền cho ông B (Hồ sơ gồm Hợp đồng mua bán xe có chữ ký của ông B, giấy đăng ký xe).

    Thời gian cam kết trả hết tiền trong hợp đồng giữa ông B và C là 31/12/2018.

    Đến  nay ông C vẫn không chịu trả.

    Mặt khác ông C đã bán chiếc xe mà ông B bán cho.

    Hỏi:

    - Ông B có thể tố cáo ông C với Cơ quan Công an không? Nếu có với tội danh gì? ( có thể là lợi dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản không);

    - Ông B có thể khởi kiện ông C với tòa án để đòi số tiền còn nợ không?

    Xin chân thành cảm ơn!

     
    640 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn uctk44 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522723   04/07/2019

    htham2501
    htham2501
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2019
    Tổng số bài viết (241)
    Số điểm: 2000
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 106 lần


    Xét về mặt pháp lý thì các hợp đồng được xác lập giữa A với B, B với C, C với một người khác đều không có giá trị pháp lý, vì đối với động sản cần phải đăng ký thi khi thiết lập hợp đồng mua bán cần phải công chứng chứng thực. Riêng đối với xe tại Điều 10 Thông tư 15/2014/TT-BCA có quy định rõ:

    "Điều 10. Giấy tờ của xe

    1. Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, gồm một trong các giấy tờ sau đây:[...]

    g) Giấy bán, cho, tặng xe của cá nhân phải có công chứng theo quy định của pháp luật về công chứng hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn đối với chữ ký của người bán, cho, tặng xe theo quy định của pháp luật về chứng thực."

    Trường hợp giao dịch không có hiệu lực pháp luật thì các bên sẽ có trách nhiệm khôi phục lại tình trạng ban đàu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận. Trường hợp này A sẽ có quyền đòi lại tài sản của mình là chiếc xe bởi A vẫn còn đứng tên trên chiếc xe đó, và các đương sự trong giao dịch có trách nhiệm hoàn trả tiền đã nhận cho nhau. Thế nhưng vấn đề này trên thực tế là rất hi hữu, và cũng không mấy ai đem kiện ra tòa án để giải quyết bởi thủ tục tố tụng rườm ra, nhiều chi phí lại mất nhiều thời gian nhưng hiệu quả lại không cao.

    Trường hợp này nếu kiện ra tòa án, thì B chưa kết tội được C thì đã thấy giao dịch mua bán xe giữa các bên là vô hiệu bởi hình thức của giao dịch không đảm bảo theo quy định pháp luật.

    Để B đạt hiệu quả cao trong việc đòi lại tài sản thì B nên sử dụng nhiều cách dân gian ngoài xã hội.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn htham2501 vì bài viết hữu ích
    uctk44 (04/07/2019)
  • #522755   04/07/2019

    uctk44
    uctk44

    Sơ sinh


    Tham gia:27/09/2018
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Em tìm hiểu thì theo Điều 129 BLDS quy định giao dịch dân sự không tuân thủ quy định về hình thức thì vô hiệu, trừ trường hợp sau đây:

         “1. Giao dịch dân sự đã được xác lập theo quy định phải bằng văn bản nhưng văn bản không đúng quy định của luật mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó.

         2. Giao dịch dân sự đã được xác lập bằng văn bản nhưng vi phạm quy định bắt buộc về công chứng, chứng thực mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó. Trong trường hợp này, các bên không phải thực hiện việc công chứng, chứng thực.”

    Như vậy hợp đồng giữa A-B có vi phạm về mặt hình thức ( không chứng thực) nhưng đã thực hiện quá 2/3 => theo khoản 1 điều 129 thì Hợp đồng đã có hiệu lực => chiếc xe thuộc quyền sở hữu của B.

    Đối với Hợp đồng giữa B-C thì có thể tuyên vô hiệu => 2 bên trả tài sản cho nhau.

    Giả sử chiếc xe là tài sản hợp pháp của B. Vậy tôi muốn hỏi việc ông C đã bán chiếc xe đi khi chưa thực hiện xong điều khoản thanh toán của Hợp đồng giữa B-C (mặc dù HĐ không chứng thực) có được coi là hành động "gian dối" quy định tại điều 175 Bộ luật Hình sự không ạ?

    Xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn uctk44 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/07/2019)
  • #522772   04/07/2019

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 3910
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 176 lần


    Ý kiến riêng

    Bạn có thể cung cấp rõ thông tin C chưa trả đủ tiền cho B, là đã trả trước bao nhiêu chưa, hay chưa trả. bạn có thể tìm hiểu quy định của BLDS (điều 129 và các điều liên quan về hiệu lực hợp đồng). B có thể đòi lại tài sản bằng con đường tố tụng dân sự. Hoặc dùng các “biện pháp đòi lại tài sản dân gian”.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    uctk44 (05/07/2019)
  • #522824   05/07/2019

    uctk44
    uctk44

    Sơ sinh


    Tham gia:27/09/2018
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Ông C mới trả cho B là 45% giá trị Hợp đồng. Như vậy không thể quy ông C vào tội lợi dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản được ạ?

    Cảm ơn ạ!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn uctk44 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/07/2019)