DanLuat 2015

Xin tư vấn về Thuế, Hóa đơn

Chủ đề   RSS   
  • #188618 25/05/2012

    phuongtinhkt102

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn về Thuế, Hóa đơn

    Chào Luật sư!
    Bên em đặt in Hóa đơn Cty B (trước đó bên em đã đặt in tại 1cty khác) thì bây giờ em làm thủ tục như thế nào để đặt in, và thông báo phát hành Hóa đơn ạ? Còn đối với cơ quan Thuế, em làm giấy tờ gì ạ?
    Bên em chuyên về thương mại về các thiết bị linh kiện máy tính, bên em thanh lý các tiệm Net của người dân, như vậy bên em cần làm giấy tờ gì để hợp thức hóa hàng hóa khi cơ quan thuế xuống kiểm tra và đối với cán bộ thị trường kinh tế ạ.
    Về vấn đề thanh lý Hóa đơn: bên em có mua hàng bên nhà cung cấp với Hóa đơn trên 100 triệu ngày 5/5, nhưng đến 20/5 bên em chuyển khoản cho NCC, như vậy có ảnh hưởng gì đến việc kê khai thuế không?
    Cty em thành lập 2010, hiện tại bên em không có Kế toán trưởng nhưng em lại là người liên hệ cơ quan thuế và ký trên Hóa đơn GTGT Người bán hàng và Thủ trưởng đơn vị , làm như vậy có đúng không?( em chưa có chứng chỉ kế  toán trưởng, em mới ra trường ạ).
    Xin chân thành cảm ơn.
    Cập nhật bởi phuongtinhkt102 ngày 25/05/2012 02:50:43 CH
     
    3439 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #188636   25/05/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (505)
    Số điểm: 4239
    Cảm ơn: 203
    Được cảm ơn 194 lần


    phuongtinhkt102 viết:
    Chào Luật sư!
    Bên em đặt in Hóa đơn Cty B (trước đó bên em đã đặt in tại 1cty khác) thì bây giờ em làm thủ tục như thế nào để đặt in, và thông báo phát hành Hóa đơn ạ? Còn đối với cơ quan Thuế, em làm giấy tờ gì ạ?
    Bên em chuyên về thương mại về các thiết bị linh kiện máy tính, bên em thanh lý các tiệm Net của người dân, như vậy bên em cần làm giấy tờ gì để hợp thức hóa hàng hóa khi cơ quan thuế xuống kiểm tra và đối với cán bộ thị trường kinh tế ạ.
    Về vấn đề thanh lý Hóa đơn: bên em có mua hàng bên nhà cung cấp với Hóa đơn trên 100 triệu ngày 5/5, nhưng đến 20/5 bên em chuyển khoản cho NCC, như vậy có ảnh hưởng gì đến việc kê khai thuế không?
    Cty em thành lập 2010, hiện tại bên em không có Kế toán trưởng nhưng em lại là người liên hệ cơ quan thuế và ký trên Hóa đơn GTGT Người bán hàng và Thủ trưởng đơn vị , làm như vậy có đúng không?( em chưa có chứng chỉ kế  toán trưởng, em mới ra trường ạ).
    Xin chân thành cảm ơn.

    Chào bạn 
    Trước kia bạn đã có đặt in hóa đơn rồi thì thủ tục đặt in sẽ giống như lần đầu thôi. 
    Về thông báo phát hành HĐ tại khoản 4 Điều 9 TT153/2010/TT-BTC />

    4. Thông báo phát hành hóa đơn phải được gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất năm (05) ngày trước khi tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh bắt đầu sử dụng hóa đơn và trong thời hạn mười (10) ngày, kể từ ngày ký thông báo phát hành. Thông báo phát hành hóa đơn gồm cả hoá đơn mẫu phải được niêm yết rõ ràng ngay tại các cơ sở sử dụng hóa đơn để bán hàng hóa, dịch vụ trong suốt thời gian sử dụng hóa đơn.
    Đối với cơ quan thuế nhận được Thông báo phát hành do tổ chức, hộ, cá nhân gửi đến, cơ quan Thuế phát hiện thông báo phát hành không đảm bảo đủ nội dung theo đúng quy định thì trong thời hạn hai (02) ngày làm việc kể từ ngày nhận được Thông báo, cơ quan thuế phải có văn bản thông báo cho tổ chức, hộ, cá nhân biết. Tổ chức, hộ, cá nhân có trách nhiệm điều chỉnh để thông báo phát hành mới

    Mẫu thông báo phát hành bạn làm trên HTKK 3.1.2 
    Còn việc bên bạn thanh lý ở các tiệm nét thì phải làm hợp đồng và yêu cầu chủ tiệm nét đó xuất HĐ cho bạn vì tất cả các tiệm nét điều có đăng ký kinh doanh.
    Việc cty bạn thanh lý HĐ 100 tr ngày 5/5 đến ngày 20/05 mới chuyển khoản thì không ảnh hưởng gì tới việc kê khai thuế. 
    Công ty bạn không có kế toán trưởng tôi có ý kiến sau:
    Tại điều 14 khoản 2 tiết d như sau: 

    d) Tiêu thức “người bán hàng (ký, đóng dấu, ghi rõ họ tên)”

    Trường hợp thủ trưởng đơn vị không ký vào tiêu thức người bán hàng thì phải có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị cho người trực tiếp bán ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn và đóng dấu của tổ chức vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn.

    Như vậy bạn ký vào người bán hàng mà không có giấy ủy quyền là sai
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-