Xin tư vấn về quyền sử dụng đất của Hợp tác xã khi giải thể năm 1994

Chủ đề   RSS   
  • #457271 14/06/2017

    ausb_78

    Sơ sinh

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn về quyền sử dụng đất của Hợp tác xã khi giải thể năm 1994

    Rất mong được Luật sư tư vấn cho nội dung sau: Hợp tác xã được thành lập từ năm 1964, sử dụng đất (HTX tiểu thủ công nghiệp) có nguồn gốc do các xã viên HTX khai phá. Đến năm 1994 khi giải thể HTX, UBND cấp huyện đã có quyết định giải thể, trong đó về đất yêu cầu bàn giao về UBND cấp xã để quản lý mà không có quyết định thu hồi đất, không được bồi thường quyền sử dụng đất. Đến năm 2004, chính quyền địa phương đã thực hiện thu hồi diện tích đất trên (thu hồi đất do UBND cấp xã quản lý) để xây dựng công trình công cộng. Xin luật sư cho biết như vậy là đúng hay sai so với quy định pháp luật?

    Rất mong nhận được sự tư vấn sớm nhất từ luật sư

     
    4544 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #457300   14/06/2017

    congtyluatsaoviet
    congtyluatsaoviet

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2009
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 8 lần


    Có 2 Giai đoạn như sau:
    - Giai đoạn HTX nông nghiệp bậc thấp (1959 - 1968): Lúc đó việc xã viên tham gia HTX phải đóng góp tài sản, tư liệu sản xuất vào HTX, khi nào xã viên không còn tham gia nữa thì được trả lại tư liệu sản xuất.

    - Giai đoạn Hợp tác xã nông nghiệp bậc cao (1969 - ?): Thời kỳ này muốn vào HTX thì phải đóng góp tài sản như Trâu bò khỏe để đưa vào sản xuất thì HTX trả một khoản tiền/ giá trị khác coi như mua đứt; xã viên đóng góp ruộng đất thì sẽ được giao cho một phần diện tích đất 5% để bù đắp cho việc đóng góp ruộng đất đó. Và mọi tài sản khi xã viên tham gia và đóng góp vào HTX giai đoạn này thì không còn đòi lại được nữa. 

    Nhìn chung là việc đóng góp đất phi nông nghiệp hay đất nông nghiệp dạng ao, hồ đã vào HTX bây giờ muốn đòi lại thì rất vất vả. Sau này khi địa phương thu hồi đất thì đó sẽ được xác định là diện tích đất công và sẽ không trả lại (Cơ quan NN có thẩm quyền thu hồi thường căn cứ theo Khoản 5 Điều 26 Luật đất đai 2013, Luật đất đai 2003 cũng có điều khoản tương tự như vậy - "NN không thừa nhận việc đòi lại đất...theo chính sách đất đai...").

    Như vậy, muốn đòi lại đất thì kinh qua các bước khiếu nại về việc thu hồi đất bất thành, rồi căng thẳng hơn thì cưỡng chế, không may mắn thì chống lại người thi hành công vụ, sau thì lôi nhau ra Tòa án hành chính để phân xử, rủi ro hơn thì có cả hình sự từ những việc như này.

    Nhưng đã làm phải làm tới cùng, thịt chó là xong;

    Ngày xưa đất nhiều bạt ngàn, cái ao/ mảnh đất mấy trăm  m2, nhà thì đầy đất làm không hết nghĩ nó bèo bọt nên các cụ thích thì làm, không thích thì cho giờ thì oằn mình ra đòi lại nghĩ cũng cực. 

    Đấu với quan cũng phải binh hùng tướng mạnh mới có cơ vớt vát lại được chút ít là tốt lắm rồi.

    (Chia sẻ của người cũng nát não ra nghĩ cách giải quyết mấy vụ tương tự như vậy).

    CÔNG TY LUẬT TNHH SAO VIỆT

    Địa chỉ: Số 525 Lạc Long Quân, Phường Xuân La, Quận Tây Hồ, Thành phố Hà Nội

    Tel: 043. 636 7896. Tổng đài tư vấn: 1900 6243

    Fax: 043. 363 7897

    E-mail: congtyluatsaoviet@gmail.com

    Website: saovietlaw.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn congtyluatsaoviet vì bài viết hữu ích
    vanphongluatsuchinhdai (01/08/2018) hanthuyen8 (09/10/2018)