DanLuat 2015

xin tư vấn về quyền nuôi con

Chủ đề   RSS   
  • #168468 27/02/2012

    neverlove00

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/02/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    xin tư vấn về quyền nuôi con

    Tôi và chồng tôi lấy nhau được 6 năm có 2 con chung cháu gái đầu được 5 tuổi cháu trai được 14 tháng tuổi.Từ khi lấy nhau chồng tôi không đi làm gì,tôi đi buôn bán hàng ăn ngoài chợ.Chồng tôi là người ham chơi lại hay lăng nhăng với nhiều cô gái khác, tôi vì con đã bỏ qua cho anh rất nhiều lần rồi nhưng anh ấy không thay đổi.
    Năm 2011 anh có quan hệ với 1 cô gái làm nghề mat xa và khi tôi sinh cháu thứ hai thì chồng tôi bỏ nhà đi sống với cô ta mất hơn 1 tháng,tôi đã vì con mà tha thứ cho chồng tôi.
    Năm 2012 tôi lại biết chồng tôi có quan hệ với 1 cô gái làm nghề mat xa khác,khi tôi bắt gặp 2 người ở trên nhà trọ của cô gái kia thì chồng tôi gây chuyện và về mang quần áo đi sống với cô ta từ ngày 15/2/2012 đến nay chưa về..
    Nhà chồng tôi cũng có điều kiện tôi đi buôn bán thì mẹ chồng tôi cũng giúp trông hai cháu và tiền ăn tiền điện nước sinh hoạt hàng ngày ông bà cũng lo cho..
    Nhưng chồng tôi là người vô tâm không có trách nhiệm với vợ con và gia đình khiến tôi tổn thương quá nhiều lần rồi giờ tôi không muốn chịu đựng nữa và tôi muốn ly hôn.
    Tôi muốn luật sư tư vấn cho tôi nếu tôi muốn nuôi cả 2 cháu tôi phải làm như thế nào? chúng tôi không có tài sản chung.
    Tôi xin chân thành cam on!
     
    3267 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #168490   27/02/2012

    nguyenlydhl
    nguyenlydhl
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2011
    Tổng số bài viết (173)
    Số điểm: 1373
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 51 lần


    #efefef; text-align: justify; font-family: 'times new roman';">

    Chào chị!
    Xin tư vấn cho chị như sau:
     Theo Điều 92 
    Luật HNGĐ quy định: Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác.

    Như vậy theo quy định trên thì đứa con thứ 2 chưa đầy 3 tuổi nên theo nguyên tắc chị sẽ được nuôi cháu.
    Về đứa con thứ 2 cháu đã được 5 tuổi nên Tòa sẽ căn cứ vào quyền lợi mọi mặt của cháu mà nên giao cho bố hoặc mẹ nuôi.
    Do đó nếu muốn được quyền nuôi cả hai con chị cần phải chứng minh với Tòa án khả năng của mình về việc có thể nuôi sưỡng và chăm sóc cả hai con như tình hình sức khỏe, điều kiện tài chính, về chỗ ở, công ăn việc làm, thu nhập hàng tháng, điều kiện chăm sóc giáo dục con..
    Chị cũng nên chứng minh cho Tòa thấy được chồng chị vô trách nhiệm, không quan tâm trong việc nuôi dạy các con đây cũng là căn cứ cho việc Tòa giao con cho chị nuôi để đảm bảo quyền lợi của con.
    Chúc chị thành công.

    #efefef; text-align: justify; font-family: 'times new roman';">

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn nguyenlydhl vì bài viết hữu ích
    neverlove00 (01/03/2012) trungdung361993 (10/09/2012)
  • #169302   01/03/2012

    neverlove00
    neverlove00

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/02/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi sẽ cố gắng làm tất cả để con tôi được sống 1 cuộc sống đầy đủ và hạnh phúc.Tôi rất cảm ơn luật sư đã tư vấn júp tôi!
     
    Báo quản trị |  
  • #212610   10/09/2012

    trungdung361993
    trungdung361993

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    chào  luât sư tôi có 1 người chị lấy chồng được 4 năm ở dể tại nhà vợ nhưng giờ họ chuẩn bị  ly dị vì lí do chồng của chị tôi công việc làm không ổn định không thể chu cấp tiền ăn học cho con và tình cảm nhạt dần của chồng đối với chị tôi vậy khi hoj ly dị thì con xẽ do ai nuôi

     
    Báo quản trị |  
  • #212749   10/09/2012

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


         Chào bạn Trung Dũng! Do bạn chưa cung cấp đầy đủ các yếu tố cần thiết nên tôi xin tư vấn một cách tổng quát bạn có thể tham khảo và áp dụng đối với trường hợp gia đình bạn nhu sau:

    Căn cứ Khoản 2 – Điều 92 – Luật HN&GĐ: “Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác.”

    Căn cứ điểm D – Mục 11 – NQ 02/2000/NQ-HĐTP Hướng dẫn áp dụng Luật HN& GĐ: “d. Trong trường hợp vợ, chồng không thoả thuận được về người trực tiếp nuôi con thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi con căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con, đặc biệt là các điều kiện cho sự phát triển về thể chất, bảo đảm việc học hành và các điều kiện cho sự phát triển tốt về tinh thần. Nếu con từ đủ chín tuổi trở lên, thì trước khi quyết định, Toà án phải hỏi ý kiến của người con đó về nguyện vọng được sống trực tiếp với ai” 

    Như vậy, Trường hợp 1: Nếu con chung của 2 vợ chồng dưới 3 tuổi mà không thỏa thuận được  người trực tiếp nuôi con thì về nguyên tắc người mẹ được quyền ưu tiên trực tiếp nuôi con

    Trường hợp 2: Nếu con chung từ trên 3 tuổi đến 9 tuổi thì tòa án xem xét hai yếu tố là: Điều kiện về vật chất; Các yếu tố tinh thần để quyết định trao quyền trực tiếp nuôi con cho vợ hoặc chồng

    Trường hợp3: Nếu con trên 9 tuổi tòa án xem xét trên 3 yêu tố cơ bản là: điều kiện vật chất; yếu tố về tinh thần,, tâm xinh lý; Nguyện vọng của con muốn ở với ai để quyết định

    Cụ thể Tòa án sẽ xem xét một cách tổng hợp trên ba phương diện sau đây để quyết định việc trao quyền nuôi con cho vợ hoặc chồng:

    i)  Điều kiện về vật chất bao gồm: Các điều kiện về ăn, ở, sinh hoạt, điều kiện học tập…các yếu tố đó dựa trên thu nhập, tài sản, chỗ ở của cha mẹ;

    ii) Các yếu tố về tinh thần bao gồm: Thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm đã dành cho con từ trước đến nay, điều kiện cho con vui chơi giải trí, nhân cách đạo đức, trình độ học vấn… của cha mẹ

    iii)  Nguyện vọng của con muốn được ở với ai.

    Trên đây là ý kiến của tôi, bạn tham khảo có vấn đề gì chưa rõ bạn đặt thêm câu hỏi để các thành viên tư vấn! Trân trọng!

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn manh_lawyer vì bài viết hữu ích
    trungdung361993 (10/09/2012)
  • #212754   10/09/2012

    trungdung361993
    trungdung361993

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    cám ơn luật sư mình còn ít câu hỏi mún luật sư trả lời hộ mình với cháu mình 4 tuôi và chỉ mình lấy chồng được 4 năm nhưng chồng chị mình ở dể công việc thất thường lúc đi làm lúc không nói tóm lại 1 năm gần đây công việc của chộng chị mình ko ổn định kính phí gia đình nhờ vào chị mình hết và tình cảm của con đối với chồng chị mình cũng ko tốt vì nó chỉ theo mẹ nó cả bà vậy h nếu ra tòa thì chị mình có được nuôi con ko giúp mình với nha cảm ơn luật sư nhiều

     
    Báo quản trị |  
  • #212762   10/09/2012

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1468)
    Số điểm: 12525
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 843 lần
    Moderator

    Chào bạn!

    Như manh_lawyer đã trình bày, tôi xin tư vấn thêm về trường hợp của bạn như sau:

    Thứ nhất nếu hai vợ chồng thỏa thuận được vấn đề là chị bạn nuôi con thì tòa án sẽ công nhận thỏa thuận này.

    Nếu hai vợ chồng không thỏa thuận được về vấn đề nuôi con thì tòa án sẽ xem xét về các điều kiện vật chất cũng như tinh thần xem ai nuôi con sẽ mang lại cuộc sống tốt đẹp nhất cho cháu. Như bạn đã trình bày thì người chồng không có thu nhập ổn định nếu người vợ có thu nhập ổn định thì gần như chắc chắn chị vợ sẽ được ưu tiên về quyền nuôi con.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn garan vì bài viết hữu ích
    trungdung361993 (10/09/2012)

0 Thành viên đang online
-