Xin Tư Vấn Về Quyền Đồng Sở Hữu Đất

Chủ đề   RSS   
  • #251207 27/03/2013

    FerQto

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin Tư Vấn Về Quyền Đồng Sở Hữu Đất

    Em đang định mua căn nhà 3mx8m ở Phú Xuân, Nhà Bè. Người bán nói là sổ hồng chung, thửa đất đó là 12mx16m ta tách ra thành 8 căn 3mx8m rồi xây lên bán lại. Anh ta nói rằng sau khi em mua, sẽ ra làm thủ tục hủy sổ đỏ 12x16 đi và cấp cho em một sổ hồng riêng có ghi rõ là thửa đất là 12mx16m và nhà là 3mx8m, tức là em được toàn quyền sở hữu 1/8 khu đất 12mx16m và nhà 3mx8m trên miếng đất đó. Anh ta còn nói sẽ công chứng ủy quyền để sau này khi em mua bán, trao đổi sẽ ko cần có mặt của 7 người đồng sở hữu còn lại. Như vậy có đúng không? Xin vui lòng tư vấn giúp. Em chân thành cảm ơn.

     
    3316 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn FerQto vì bài viết hữu ích
    Dungbinhtam (27/03/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #251264   27/03/2013

    vietnguyenlaw
    vietnguyenlaw
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (224)
    Số điểm: 1572
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 68 lần


    Chào bạn,

    Tôi tư vấn trường hợp của bạn như sau:

    Trường hợp mà người bán muốn nói đến là sở hữu chung theo phần của miếng đất 12x16M:

    1. Theo quy định về sở hữu chung mỗi người có phần quyền và có nghĩa vụ tương ứng với phần quyền sở hữu của mình [Điều 214 đến Điều 220 BLDS],

    2. Bạn và những người còn lại xin cấp giấy Chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất (sổ hồng) và sở tài nguyên sẽ cấp cho mỗi người một sổ, có ghi dòng chữ là: sở hữu chung với 7 người còn lại. 

    Vì vậy, muốn chuyển nhượng, mua bán phần đất trên thì cần các đồng sở hữu còn lại đồng ý khi đi công chứng các giấy tờ, nhưng nếu bạn có văn bản ủy quyền hợp lệ của họ thì không cần sự có mặt trực tiếp.

    Trân trọng,

     

    Nguyễn Văn Ninh

    Tel: 0932017127 | Mail: ninhnguyenlaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vietnguyenlaw vì bài viết hữu ích
    FerQto (27/03/2013)
  • #251282   27/03/2013

    FerQto
    FerQto

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    vietnguyenlaw viết:

    Chào bạn,

    Tôi tư vấn trường hợp của bạn như sau:

    Trường hợp mà người bán muốn nói đến là sở hữu chung theo phần của miếng đất 12x16M:

    1. Theo quy định về sở hữu chung mỗi người có phần quyền và có nghĩa vụ tương ứng với phần quyền sở hữu của mình [Điều 214 đến Điều 220 BLDS],

    2. Bạn và những người còn lại xin cấp giấy Chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất (sổ hồng) và sở tài nguyên sẽ cấp cho mỗi người một sổ, có ghi dòng chữ là: sở hữu chung với 7 người còn lại. 

    Vì vậy, muốn chuyển nhượng, mua bán phần đất trên thì cần các đồng sở hữu còn lại đồng ý khi đi công chứng các giấy tờ, nhưng nếu bạn có văn bản ủy quyền hợp lệ của họ thì không cần sự có mặt trực tiếp.

    Trân trọng,

     

    Em cảm ơn anh đã tư vấn giúp. Nếu nói như vậy thì trước khi mua mình sẽ đòi những người cùng sở hữu miếng đất đó với mình ủy quyền cho mình sau này có toàn quyền trao đổi buôn bán  tài sản của mình trên đất đó mà không cần phải thông qua họ. Mình cũng sẽ làm điều tương tự với họ. Cùng nhau hợp tác và sinh sống yên bình. Nhưng thủ tục thì sẽ như thế nào ạ? Anh vui lòng tư vấn thêm. Em cảm ơn anh.

     
    Báo quản trị |