Xin tư vấn về phân chia Tài sản đất

Chủ đề   RSS   
  • #320778 27/04/2014

    Yenheppi

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn về phân chia Tài sản đất

    Chào mọi người. Bố tôi là con trưởng trong gia đình có 3 chị em ( chị gái bố tôi, bố tôi và em trai bố tôi). Ông bà Nội tôi mất đi không để lại di chúc gì. Bố tôi lấy mẹ tôi sinh ra chị gái tôi và tôi ( con gái). Không may bố tôi qua đời đột ngột mà không kịp để lại dặn dò nào. Nay mẹ tôi vẫn còn sống và lo việc Hương hỏa trên căn nhà của gia đình. Gần đây chú út tức em trai bố tôi vào đòi phân chia mảnh đất mẹ tôi đang ở. Lưu ý là mảnh đất này đã có sổ đỏ mang tên bố tôi. Vậy xin cho tôi hỏi chú tôi có quyền đòi chia đất hay không? Nếu xét về tình gia đình tôi ko có con trai nên sau này việc Hương hỏa sẽ trao trả lại cho con trai chú út vậy thì nếu như muốn cho một mảnh theo ý nguyện của mẹ tôi thì phải làm thế nào? Mẹ tôi không muốn để lại miếng đất cho chú thím rồi bên ấy lại đem đi bán trác lấy tiền. Xin mọi người hãy tư vấn giúp gia đình tôi với ạ!
     
    3543 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #320799   27/04/2014

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2755 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

               - Theo thông tin bạn nêu thì giấy chứng nhận quyền sử dụng đất căn nhà đó đứng tên bố bạn, do vậy theo quy định pháp luật thì nhà đất trên là di sản do bố bạn để lại không có di chúc và chưa chia di sản. Điều 676 Bộ luật dân sự quy định hàng thừa kế thứ nhất của bố bạn là ông bà nội bạn (nếu còn sống), mẹ bạn và các anh, chị, em bạn. Các cô, chú, thím không có quyền thừa kế đối với di sản của bố bạn để lại....

              - Nếu ông bà bạn qua đời chưa quá 10 năm (chưa hết thời hiệu khởi kiện tranh chấp về thừa kế) và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cấp cho bố bạn không đúng pháp luật. Có căn cứ xác định nhà đất mà gia đình bạn đang sử dụng là di sản do ông bà bạn để lại chưa chia thì các cô, chú bạn mới có quyền khởi kiện tranh chấp về thừa kế đối với nhà đất đó.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #321036   29/04/2014

    Tuanlawyer1298
    Tuanlawyer1298
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2009
    Tổng số bài viết (472)
    Số điểm: 2530
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 78 lần


    Yenheppi thân mến,

    Chú  không có quyền đòi đất này bởi đất đã được cấp GCN cho bố bạn. Nếu muốn cho con trai chú út một phần để hương hỏa thì đó là một ý tốt. Các bạn cùng mẹ làm thủ tục khai nhận thừa kế sau đó làm hợp đồng tặng cho con trai chú út một phần. Trong hợp đồng có thể ghi rõ để hương hỏa cũng được. Như vậy là vẹn toàn nhé, Chúc thành công.!

    Luật Sư Nguyễn Đình Tuấn, Giám đốc Công ty luật Nhật Chiêu - Đoàn luật sư Hà Nội

    - Trợ giúp pháp lý miễn phí cho người nghèo, đối tượng chính sách.

    - Dịch vụ luật sư gia đình cho người giàu.

    - Các dịch vụ pháp lý khác.

    ĐT 0903293928; 043.7197039 Email: lstuannd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn