Xin tư vấn về Luật lao động

Chủ đề   RSS   
  • #333839 18/07/2014

    Xin tư vấn về Luật lao động

    Chào luật sư!

    Tôi là nhân viên nhân sự của một Công ty, hiện nay người lao động xin nghỉ việc & có một số trường hợp, xin luật sư tư vấn giúp:

    1. Người lao động là nữ, sinh năm 1963 và đã đóng BHXH trên 20 năm. Nếu người lao động xin nghỉ việc mà không đồng ý đi giám định y khoa thì Công ty có phải trả trợ cấp thôi việc không ạ? 

    2. Người lao động là nam, sinh năm 1970 và đã đóng BHXH được 18 năm. Nếu người lao động xin nghỉ việc, để đi làm cho 1 Công ty khác thì Công ty hiện tại có phải trả trợ cấp thôi việc không ạ?

    Xin luật sư tư vấn giúp và hãy cho biết những trường hợp nêu trên dựa trên luật, thông tư, nghị định nào ạ? Cám ơn Luật sư rất nhiều. Xin luật sư trả lời giúp em qua mail: phugia6888@gmail.com

     
    2641 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #334779   23/07/2014

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


     
    Chào bạn,
     
    Theo quy định pháp luật lao động, NLĐ làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn đơn phương chấm dứt HĐLĐ đã báo trước 45 ngày làm việc và đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên thì NSDLĐ có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho NLĐ (Điều 48, Điều 36 và Điều 37 BLLĐ) khi HĐLĐ chấm dứt.
     
    Đồng thời, hiện nay không có bất kỳ văn bản nào quy định NLĐ phải giám định y khoa thì mới được nhận trợ cấp thôi việc. 
     
    Như vậy, Công ty vẫn phải trả trợ cấp thôi việc đối với trường hợp lao động nữ xin nghỉ việc mà không đi giám định y khoa và trường hợp lao động nam xin nghỉ việc để đi làm tại Công ty khác.
     
    Trân trọng.
     
    Ls. Đinh Thị Quỳnh Như.

     

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn