DanLuat 2015

Xin tư vấn về lao động của doanh nghiệp siêu nhỏ

Chủ đề   RSS   
  • #86924 07/03/2011

    Thanh_thongtin

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 315
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn về lao động của doanh nghiệp siêu nhỏ

    Kính chào!

    Cho tôi hỏi: đơn vị tôi là một doanh nghiệp siêu nhỏ có tổng số lao động là 8 người, cty tôi không đóng bất cứ một loại bảo hiểm nào cho công nhân (giữa người LĐ và người sử dụng LĐ đã thống nhất không đóng bảo hiểm) như vậy công ty tôi có làm sai luật không ạ?

    Tôi phải làm hợp đồng LĐ như thế nào để hợp thức hoá các vấn đề và khi cơ quan thuế thanh tra kiểm tra thì những giấy tờ của tôi là những giấy tờ hợp lệ.

     

     
    4706 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #87162   08/03/2011

    luatsuanthai
    luatsuanthai
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 2557
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 101 lần


    "Điều 141

    1- Loại hình bảo hiểm xã hội bắt buộc được áp dụng đối với doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức có sử dụng lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên và hợp đồng lao động không xác định thời hạn. ở những doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức này, người sử dụng lao động, người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 149 của Bộ luật này và người lao động được hưởng các chế độ trợ cấp bảo hiểm xã hội ốm đau, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, thai sản, hưu trí và tử tuất.

    2- Đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn dưới ba tháng thì các khoản bảo hiểm xã hội được tính vào tiền lương do người sử dụng lao động trả theo quy định của Chính phủ, để người lao động tham gia bảo hiểm xã hội theo loại hình tự nguyện hoặc tự lo liệu về bảo hiểm. Khi hết hạn hợp đồng lao động mà người lao động tiếp tục làm việc hoặc giao kết hợp đồng lao động mới, thì áp dụng chế độ bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định tại khoản 1 Điều này."

    Cập nhật bởi luatsuanthai ngày 08/03/2011 08:29:35 PM Cập nhật bởi luatsuanthai ngày 08/03/2011 04:14:43 CH

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - CEO: Luật sư NGUYỄN ĐẮC THỰC

    Hotline: 0972.805588 - 0975.205588 - 0996.025588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@hotmail.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #87231   09/03/2011

    ngocxitet
    ngocxitet

    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2011
    Tổng số bài viết (54)
    Số điểm: 1187
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 28 lần


    Tôi không đồng ý với cách trả lời cụt lủn như vậy của luật sư, cho dù nội dung điều luật đã nói lên hết các ý cần trả lời. Ở đây là một diễn đàn mở mọi người đều có quyền trả lời hoặc không trả lời các thắc mắc. Nên theo tôi câu trả cần có chứa đựng một ít thiện chí trong đó.

    Điều ta biết chỉ là một giọt nước

    Điều ta chưa biết là cả đại dương mênh mông.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-