DanLuat 2015

Xin tư vấn về không gian chung

Chủ đề   RSS   
  • #418520 15/03/2016

    minhquan2412

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn về không gian chung

    Hiện tại tôi đang sống trong một tòa nhà cũ, gồm nhiều tầng với các hộ khác nhau. Gia đình tôi ở tầng trệt, kế bên có khoảng đất chung, một phần dùng làm cầu thang cho các hộ ở trên, một phần được cấp cho gia đình tôi (có GCNQSDD). 10 năm trước khi dọn về đây, gia đình tôi đã xây tường cao khoảng 2,5m và đổ trần, đặt lên đó bồn nước nằm ngang, còn phần không gian phía trên được dùng làm giếng trời cho tất cả các hộ. Gần đây do bồn nước cũ hư hỏng nên gia đình tôi thay bằng bồn nước đứng thì có một hộ thưa kiện gia đình tôi lấn chiếm không gian chung, gây mất an ninh trật tự khu vực. Xin hỏi bây giờ gia đình tôi phải làm sao?

    Cập nhật bởi minhquan2412 ngày 15/03/2016 09:52:41 SA
     
    2487 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #418652   16/03/2016

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    e vui lòng cung câp giây chưng nhận qhs nhà anh xem phần dất để bồn có thuộc diện tucg nhà a ko?

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #418818   17/03/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3419
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 109 lần


    Chào bạn, phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom xin tư vấn cho bạn như sau:

    Căn cứ theo Điều 265, bộ luật dân sự 2005 quy định:

    "Điều 265. Nghĩa vụ tôn trọng ranh giới giữa các bất động sản

    1. Ranh giới giữa các bất động sản liền kề được xác định theo thoả thuận của các chủ sở hữu hoặc theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Ranh giới cũng có thể được xác định theo tập quán hoặc theo ranh giới đã tồn tại từ ba mươi năm trở lên mà không có tranh chấp.

    2. Người có quyền sử dụng đất được sử dụng không gian và lòng đất theo chiều thẳng đứng từ ranh giới trong khuôn viên đất phù hợp với quy hoạch xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định và không được làm ảnh hưởng đến việc sử dụng đất liền kề của người khác.

    Người sử dụng đất chỉ được trồng cây và làm các việc khác trong khuôn viên đất thuộc quyền sử dụng của mình và theo ranh giới đã được xác định; nếu rễ cây, cành cây vượt quá ranh giới thì phải xén rễ, tỉa cành phần vượt quá, trừ trường hợp có thoả thuận khác." 

    Theo đó, nếu như phần không gian bạn đặt bồn nước nằm trên phần diện tích đất thuộc quyền sử dụng của gia đình bạn và không làm ảnh hưởng đến việc sử dụng đất của các hộ liền kề thì hoàn toàn được phép.

    Trong trường hợp này hai gia đình nên tự thương lượng, hoà giải với nhau trước. Nếu vẫn không được thì bạn có thể làm đơn đề nghị UBND xã, phường để yêu cầu giải quyết.

    Để được hỗ trợ và tư vấn miễn phí bạn vui lòng liên hệ Ms.Trang: 01682742583

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977

0 Thành viên đang online
-