Xin tư vấn về Khách sạn giá rẻ

Chủ đề   RSS   
  • #146094 08/11/2011

    holybird

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn về Khách sạn giá rẻ

    Kính chào Luật sư

    Tôi có ý định thành lập 1 Doanh nghiệp kinh doanh khách sạn giá rẻ (Hostel). Mô hình là phòng có 2 đến 10 giường, khách có thể thuê từng giường hoặc cả phòng. Liệu tôi có thể xếp nhiều khách nam & nữ vào chung 1 phòng? Xin Luật sư vui lòng tư vấn
     
    4656 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #146142   08/11/2011

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 92 lần


    Chào bạn!

    Liên quan đến thông tin bạn cung cấp, chúng tôi xin đưa ra ý kiến về nguyên tắc chung như sau:

    Theo quy định tại khoản 6 Điều 3 Thông tư 33/2010/TT-BCA của Bộ Công An quy định cụ thể điều kiện về an ninh, trật tự đối với một số ngành, nghề kinh doanh có điều kiện thì một trong các ngành nghề kinh doanh có điều kiện là:

    “6. Cho thuê lưu trú, gồm các hoạt động kinh doanh khách sạn, nhà nghỉ hoặc các hình thức cho thuê lưu trú khác cho khách nghỉ qua đêm hoặc theo giờ.”

    Theo đó thì điểm e khoản 2 Điều 6 TT 33/2010/TT-BCA nêu rõ trách nhiệm của tổ chức, cá nhân làm ngành, nghề kinh doanh có điều kiện về an ninh, trật tự như sau:

    Đối với dịch vụ cho thuê lưu trú: “Người đến lưu trú có trách nhiệm xuất trình một trong các loại giấy tờ sau: Chứng minh nhân dân; Hộ chiếu; các loại giấy tờ có dán ảnh do các cơ quan quản lý Nhà nước Việt Nam cấp; giấy xác nhận cử đi công tác của cơ quan, tổ chức; xác nhận của cơ quan đến liên hệ công tác; xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi cư trú.”

    Trường hợp khách đến lưu trú không có các loại giấy tờ trên thì khi cho khách vào lưu trú, chủ cơ sở phải thông báo ngay cho cơ quan Công an phường, xã, thị trấn.

    Như vậy pháp luật không quy định khách nam và nữ không được vào nghỉ chung một phòng (trên cơ sở tự nguyện). Tuy nhiên vì kinh doanh dịch vụ lưu trú là ngành nghề kinh doanh có điều kiện, do vậy bạn cần phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện khác về an ninh trật tự theo quy định của pháp luật.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net