Xin tư vấn về Hợp đồng Thuê tài sản giữa cá nhân với công ty

Chủ đề   RSS   
  • #207390 15/08/2012

    banghg

    Sơ sinh

    Hà Giang, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn về Hợp đồng Thuê tài sản giữa cá nhân với công ty

    Chào Luật sư!
    Em có 01 chiếc xe ô tô tải do em đứng tên trên giấy đăng ký xe, hiện
    giờ em vẫn sử dụng để vận chuyển hàng hoá trong nước. Bộ GTVT vừa ban
    hành TT số23/2012/TT-BGTVT ngày 29/6/2012, theo TT này thì kể từ ngày
    15/8/2012 các xe mang tên cá nhân trên giấy đăng ký xe sẽ không được
    tham gia vận chuyển hàng hoá Việt-Trung mà phải gia nhập vào một công
    ty hoặc vào một HTX vận tải nào đó thì mới được tham gia v/c hàng hoá.
    - Tại điểm c, khoản 1, Điều 8 của TT này quy định "Trường hợp phương
    tiện không thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp, hợp tác xã thì xuất
    trình thêm bản sao chụp 1 trong các giấy tờ sau: Hợp đồng cho thuê tài
    chính; hợp đồng thuê tài sản; cam kết kinh tế của chủ phương tiện đối
    với HTX đề nghị cấp giấy phép".  Xin Luật sư cho em hỏi:
    1. Bây giờ em có thể làm hợp đồng thuê tài sản giữa cá nhân em với 1
    công ty (có ngành nghề kinh doanh là vận tải hàng hoá) để hợp thức hoá
    thủ tục được không? Hợp đồng như vậy có đúng quy định của pháp luật
    không vì em không hiểu rõ luật quy định cá nhân có thể cho thuê tài
    sản không!
    2. Công ty có ngành nghề kinh doanh vận tải có được thuê xe của cá
    nhân vào tham gia hoạt động vận tải của đơn vị mình được không? Nếu
    được thuê xe của cá nhân thì thủ tục cần những gì?
    Rất mong sớm nhận được tư vấn trả lời của Luật sư! Em xin chân thành cảm ơn

     
    8066 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #207856   17/08/2012

    hoadainhan1
    hoadainhan1
    Top 100
    Lớp 2

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2011
    Tổng số bài viết (586)
    Số điểm: 3773
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 190 lần


    Chào bạn,G

    Theo TT trên, trường hợp của bạn là xe tư nhân. Do vậy, bạn muốn tiếp tục chở hàng theo yêu cầu TT này thì bạn phải tuân thủ theo quy định tại khoản 1 Điều 8 của TT (tức là phải được cấp giấy phép vận tải theo từng loại A,B,C,E,F,G). Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép vận tải cho phương tiện kinh doanh vận tải đường bộ: Đơn đề nghị cấp giấy phép vận tải theo mẫu quy định tại Phụ lục V của Thông tư này; Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô đối với các doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách và kinh doanh vận tải hàng hóa bằng công-ten-nơ; giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp có đăng ký kinh doanh ngành nghề vận tải bằng xe ô tô đối với các doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hàng hóa khác (bản sao chụp); Danh sách xe kèm theo giấy đăng ký xe (bản sao chụp);Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (bản sao chụp); Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự đối với người thứ ba còn giá trị trên lãnh thổ Việt Nam và Trung Quốc (bản sao chụp).

    Trường hợp phương tiện không thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp, hợp tác xã thì xuất trình thêm bản sao chụp một trong các giấy tờ sau: Hợp đồng cho thuê tài chính; hợp đồng thuê tài sản; cam kết kinh tế của chủ phương tiện đối với hợp tác xã đề nghị cấp giấy phép;

    Do vậy, trong trường hợp này bạn phải ký hợp đồng cho một HTX hay DN có chức năng vận tải thuê xe của bạn để HTX hay DN vận tải tiến hành đăng ký giấy phép vận tải cho xe của bạn. 

    Luật sư Nguyễn Hòa, thuộc Văn phòng luật sư NGUYỄN HÒA. ĐT 0903376602

    Địa chỉ: 276 đường Lê Duẩn, Phường Đập Đá, Thị xã An Nhơn, T. Bình Định

    Điện thoại : 0903376602

    Email: luatsuhoa@yahoo.com.vn

    Luật sư sẽ sẵn sàng trực tiếp nhận hồ sơ vụ việc để trợ giúp pháp lý trên phạm vi toàn lãnh thổ Việt Nam.

    Hân hạnh được phục vụ hài lòng quý khách.

     
    Báo quản trị |  
  • #207969   18/08/2012

    banghg
    banghg

    Sơ sinh

    Hà Giang, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn Luật sư! 

    Luật sư cho hỏi:

    - Theo quy định của pháp luật thì cá nhân em có được cho thuê tài sản (cho công ty thuê xe) không?Hợp đồng thuê tài sản nói trên có đúng quy định?

    - Nếu xe của em được cho công ty thuê thì Đăng ký xe hiện tại mang tên em có được giữ nguyên hay là phải sang tên Đăng ký xe thành tên của công ty thuê?

    Rất mong sớm nhận được tư vấn trả lời của Luật sư! Em xin chân thành cảm ơn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Hòa, thuộc Văn phòng luật sư NGUYỄN HÒA

Địa chỉ: 276 đường Lê Duẩn, Phường Đập Đá, Thị xã An Nhơn, T. Bình Định

Điện thoại : 0903376602. Email: luatsuhoa@yahoo.com.vn

Luật sư sẽ sẵn sàng trực tiếp nhận hồ sơ vụ việc để trợ giúp pháp lý trên phạm vi toàn lãnh thổ Việt Nam.

Hân hạnh được phục vụ hài lòng quý khách.