DanLuat 2015

Xin tư vấn về hôn nhân gia đinh

Chủ đề   RSS   
  • #139004 12/10/2011

    mtbk116

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn về hôn nhân gia đinh

    Tôi xin kể câu chuyện như sau:
    Tôi quê ở Hà Nam còn vợ tôi quê ở Hà Giang, chúng tôi cưới năm 2009 do điều kiện hai bên gia đình đều xa nên cả hai chúng tôi đều xin giấy giới thiệu kết hôn tại nơi sinh. Nhưng đến thời điểm hiện tại vẫn chưa ra xã để đăng ký kết hôn, do môt thời gian cô ấy ko muốn đi đăng ký. Hiện tại tôi có tình cảm với một cô gái tên là Lan cùng quê và cả hai mong muốn được sống cùng nhau. Tôi có một số thắc mắc rất mong được sự giúp đỡ của các luật sư như sau:

    1 Giấy giới thiệu kết hôn còn hiệu lực hay không ?. và có được coi là đã kết hôn chưa ?
    2 Chúng tôi muốn chia tay thi cần làm nhữn thủ tục gì, có liên quan đến luật hôn nhân gia đinh không ?
    3 chưa đi đăng ký có được gọi là đã có vợ theo luật hôn nhân gia đình không?

     Rất mong nhân đc sự hồi âm sớm từ quý vị.

    Tôi xin chân  thành cảm ơn.
     
    5289 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #139079   12/10/2011

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1468)
    Số điểm: 12520
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 842 lần
    Moderator

    chào bạn!
    theo những gì bạn trình bày thì bạn chưa đăng ký kết hôn với người mà bạn gọi là vợ như vậy hai bạn chưa có quan hệ vợ chồng được pháp luật công nhận. giấy giới thiệu kết hôn không phải là giấy đăng ký kết hôn và như vậy bạn vẫn hoàn toàn "độc thân". vì bạn chưa đăng ký kết hôn nên xẽ không có khái niệm thủ tục ly hôn ở đây còn khái niệm chia tay thì pháp luật không quy định (chắc bạn tự xử lý thôi)
    bạn hoàn toàn có quyền cưới cô gái gọi là lan kia nếu đáp ứng đủ các yêu cầu về kết hôn mà pháp luật quy định khác.
    chúc bạn hạnh phúc.
     
    Báo quản trị |  
  • #139895   14/10/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 51 lần


    Chào bạn.
    Theo quy dịnh của pháp luật hiện hành thì trường hợp Nam nữ chung sống với nhau từ 1/1/2001 trở đi mà không đăng ký kết hôn thì không được công nhận là vợ chồng ( trừ một số trường hợp được quy định tại nghị quyết 35/2000). Trường hợp bạn có yêu cầu ly hôn, tòa sẽ thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng của bạn, và quan hệ tài sản, con chung được giải quyết theo quy định tại khoản 2, 3 Điều 17 Luật hôn nhân và gia đình.
    Về nguyên tắc bạn chưa đăng ký kết hôn , nên bạn có quyền kết hôn theo các quy định của pháp luật hiện hành.
    Thân chào.

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-