DanLuat 2015

Xin tư vấn về đơn phương chấm dứt HĐLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #441717 16/11/2016

    kimdunggg

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2016
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 7 lần


    Xin tư vấn về đơn phương chấm dứt HĐLĐ

    Xin chào các vị Luật sư, công ty tôi muốn đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động với A (do trình độ chuyên môn yếu, kết quả công việc không như mong muốn, đã nhắc nhở bằng email nhiều lần nhưng vẫn không thay đổi. Như vậy khi tiến hành thủ tục cần lưu ý những vấn đề gì? Xin cám ơn

     
    1830 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kimdunggg vì bài viết hữu ích
    thanhvacongsu (16/11/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #441718   16/11/2016

    thanhvacongsu
    thanhvacongsu

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2014
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 20 lần


    Chào bạn, Công ty Công ty luật TNHH Thanh & Cộng sự có trả lời có ý kiến như sau:

    Người sử dụng lao động khi Đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động cần lưu ý các vấn đề sau:

    +  Đây là hành vi pháp lý đơn phương từ phía người sử dụng lao động.

    + Việc chấm dứt cần nêu rõ lý do, lý do chấm dứt được quy định tại Khoản 1, Điều 38 Bộ Luật Lao động 2012, được hướng dẫn chi tiết bởi Điều 12 Nghị định 05/2015/NĐ-CP.

    + Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước theo thời hạn quy định tại Khoản 2 Điều 38 Bộ Luật Lao động 2012.

    + Một số trường hợp đặc biệt mà người sử dụng lao động không được thực hiện quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động được quy định tại Điều 39 Bộ Luật Lao động 2012.

    Trường hợp do khả năng trình độ của người lao động không đáp ứng được nhu cầu của công việc, người sử dụng lao động nên có các phương án giải quyết phù hợp, như:

    Một là, Công ty X thỏa thuận với A ký Đơn xin nghỉ việc/Biên bản thỏa thuận chấm dứt Hợp đồng lao động trước thời hạn theo Khoản 3 Điều 36, BLLĐ 2012.

    Đối với phương án này, khi thực hiện sẽ không tồn tại hậu quả pháp lý Đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động trái pháp luật. Bởi lẽ, đây không phải là hành vi pháp lý đơn phương từ phía người sử dụng lao động, mà là sự thỏa thuận giữa hai bên (người lao động và người sử dụng lao động). A ký Đơn xin nghỉ việc/Biên bản thỏa thuận chấm dứt Hợp đồng lao động trước thời hạn, đồng thời Công ty X thỏa thuận bù đắp một khoản tiền cho A, để đi đến thống nhất chấm dứt Hợp đồng lao động trước thời hạn, đây là thỏa thuận không trái với quy định cấm của pháp luật.

    Hai là, Công ty X không thể thỏa thuận với A ký Đơn xin nghỉ việc/Biên bản thỏa thuận chấm dứt Hợp đồng lao động trước thời hạn.

    Trường hợp này, nếu Công ty X chấm dứt hợp đồng lao động với A, đây được xem là hành vi pháp lý đơn phương. Theo đó, Công ty X cần phải đáp ứng đủ 03 điều kiện đã nói ở trên để không dẫn đến hậu quả Đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động trái pháp luật, cụ thể:

    Thứ nhất, việc chấm dứt cần nêu rõ lý do, lý do chấm dứt được quy định tại Khoản 1, Điều 38 Bộ Luật Lao động 2012, được hướng dẫn chi tiết bởi Điều 12 Nghị định 05/2015/NĐ-CP.

    Theo như nội dung sự việc nêu trên, lý do chấm dợt Hợp đồng lao động với A là do trình độ chuyên môn yếu, kết quả công việc không như mong muốn, đã nhắc nhở bằng email nhiều lần nhưng vẫn không thay đổi.

    Như vậy, Công ty X phải chứng minh anh A thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động, thông qua các báo cáo làm việc, các bản tường trình, tự kiểm điểm mà trong quá trình anh A làm việc có vi phạm. Lưu ý, Công ty X phải quy định cụ thể tiêu chí đánh giá mức độ hoàn thành công việc trong quy chế của doanh nghiệp, làm cơ sở đánh giá người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động. Quy chế đánh giá mức độ hoàn thành nhiệm vụ do Công ty X ban hành sau khi có ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.

    Thứ hai, khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước theo thời hạn quy định tại Khoản 2 Điều 38 Bộ Luật Lao động 2012.

    A ký hợp đồng lao động có xác định thời hạn, do đó Công ty X cần có văn bản thông báo tới A trước 30 ngày. (Văn bản thông báo cần được giao tận tay A, có biên bản giao nhận nhằm đảm bảo rằng A sẽ không thể phủ nhận việc đã nhận thông báo này).

    Thứ ba, Công ty X cần đảm bảo rằng A không thuộc một trong số các trường hợp đặc biệt mà người sử dụng lao động không được thực hiện quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động được quy định tại Điều 39 Bộ Luật Lao động 2012.

    Trên đây là ý kiến pháp lý của Công ty Luật chúng tôi.

    Nếu còn thắc mắc vui lòng liên hệ số điện thoại 08.6286.3477 để được tư vấn trực tiếp.

    Xin chân thành cám ơn.

    Công ty luật TNHH Thanh & Partners

    COME TO US - FIND THE TRUST

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhvacongsu vì bài viết hữu ích
    kimdunggg (16/11/2016) thaonguyennn (18/11/2016)
  • #441719   16/11/2016

    kimdunggg
    kimdunggg

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2016
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 7 lần


    Xin cám ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #441757   16/11/2016

    Elviss.Khoi
    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (204)
    Số điểm: 3255
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 104 lần


    Luật sư cho em hỏi là em ký hợp đồng lao động 1 năm với công ty, nhưng vì lương thấp và khi vào làm thực tế thì thấy công việc không phù hợp với năng lực bản thân thì tôi có thể xin nghĩ để tìm việc khác được không ạ ? tôi làm được 5 tháng rồi. Tôi phải làm sao để đúng thủ tục, tôi có cần viện lí do sức khỏe hay gì để nghĩ không ? hay trong đơn xin nghĩ việc tôi nêu là tính chất công việc không phù hợp thì có xem là lí do chính đáng không 

     
    Báo quản trị |  
  • #441894   17/11/2016

    thanhvacongsu
    thanhvacongsu

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2014
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 20 lần


    [quote=Elviss.Khoi]

    Luật sư cho em hỏi là em ký hợp đồng lao động 1 năm với công ty, nhưng vì lương thấp và khi vào làm thực tế thì thấy công việc không phù hợp với năng lực bản thân thì tôi có thể xin nghĩ để tìm việc khác được không ạ ? tôi làm được 5 tháng rồi. Tôi phải làm sao để đúng thủ tục, tôi có cần viện lí do sức khỏe hay gì để nghĩ không ? hay trong đơn xin nghĩ việc tôi nêu là tính chất công việc không phù hợp thì có xem là lí do chính đáng không 

    [quote]

    Dear Bạn Elviss Khoi,

    Cảm ơn bạn đã quan tâm  và hỏi về lĩnh vực bạn đang gặp khó khăn.

    Trường hợp của Bạn là ký Hợp đồng LĐ xác định thời hạn. Theo quy định của pháp luật LĐ, các bên được chấm dứt Hợp đồng trên tình thần tự thỏa thuận hoặc báo trước đúng và đủ ngày theo loại hợp đồng đã ký nếu các bên không có thỏa thuận khác như: ràng buộc về đào tạo (nghĩa là công ty chi ra khoản tiền để người lao động đi học hoặc khóa huấn luyện ngắn hạn,...

    Nếu không bị ràng buộc về quy định nêu trên, bạn được quyền chấm dứt Hợp đồng LĐ với cty khi bạn:

    + Thuộc các trường hợp:

    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;
     
    b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;
     
    c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;
     
    d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;
     
    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;
     
    e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;
     
    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.
    + Báo trước đúng ngày (30 ngày): bằng Đơn xin nghỉ việc và bàn giao công việc (nếu có).
    Sau đó, bạn chấm dứt công việc tại công ty.
    Cập nhật bởi thanhvacongsu ngày 18/11/2016 09:03:45 SA

    Công ty luật TNHH Thanh & Partners

    COME TO US - FIND THE TRUST

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn thanhvacongsu vì bài viết hữu ích
    Elviss.Khoi (17/11/2016) kimdunggg (17/11/2016) thaonguyennn (18/11/2016)
  • #441914   18/11/2016

    levanbonvp
    levanbonvp

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2016
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Trong trường hợp nếu không thảo thuận được có cần thông báo nghỉ việc trước 1 tháng không ạ. ?

     
    Báo quản trị |  
  • #441919   18/11/2016

    thanhvacongsu
    thanhvacongsu

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2014
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 20 lần


     

    levanbonvp viết:

     

    Trong trường hợp nếu không thảo thuận được có cần thông báo nghỉ việc trước 1 tháng không ạ. ?

     

     

     

    Dear bạn levanbonvp,

    Nếu không bị ràng buộc bởi những hợp đồng như: Hợp đồng đào tạo..., bạn được quyền chấm dứt Hợp đồng LĐ với cty khi bạn báo đúng ngày 45 ngày đối với HĐLĐ không xác định thời hạn bằng Đơn xin nghỉ việc và bàn giao công việc (nếu có). Sau đó, bạn chấm dứt công việc tại công ty.

    Tuy nhiên, đối với Hợp đồng có xác định thời hạn, bạn chỉ được quyền đơn phương chấm dứt trong trường hợp quy định tại điều 37, BLLĐ 2012:

    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

    d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;

    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

    e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

    Đồng thời, khi chấm dứt bởi những lý do trên, bạn cũng cần báo trước cho NSDLĐ biết trước 30 ngày.

    Cập nhật bởi thanhvacongsu ngày 18/11/2016 08:59:06 SA

    Công ty luật TNHH Thanh & Partners

    COME TO US - FIND THE TRUST

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhvacongsu vì bài viết hữu ích
    kimdunggg (18/11/2016) thaonguyennn (18/11/2016)
  • #441921   18/11/2016

    kimdunggg
    kimdunggg

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2016
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 7 lần


    levanbonvp viết:

    Trong trường hợp nếu không thảo thuận được có cần thông báo nghỉ việc trước 1 tháng không ạ. ?

    Nếu không thỏa thuận được thì mới phải báo trước cho đúng luật đó bạn, trường hợp thỏa thuận được, thì hai bên chủ động về thời gian báo trước, hoặc thống nhất không cần báo trước cũng được.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kimdunggg vì bài viết hữu ích
    thanhvacongsu (18/11/2016)

0 Thành viên đang online
-