DanLuat 2015

Xin tư vấn về đền bù đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #331696 04/07/2014

    luongan1982

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn về đền bù đất đai

    gia đình tôi có mấy sào đất nông nghiệp ( có sổ đỏ ), nhưng hơn chục năm nay gia đình tôi không trực tiếp sản xuất mà để cho em làm nho` và đóng thuế đất, hiện nay nhà nước có quyết định thu hồi phần đất này? vay gia dinh toi co quyen nhu the nao voi phan dat do va duoc den bu nhu the nao? em tôi có được hưởng gì từ phần đất trên không?

     
    3624 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #331936   07/07/2014

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    khi bồi thường sẽ có 2 phần, giá trị đất và hoa màu trên đất, thường thì hoa màu sẽ do người trồng hưởng, do vậy chị em bà nên tự thỏa thuận

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #332183   08/07/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 358 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    1. Thứ nhất, điều kiện được bồi thường đất:

    Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì được bồi thường về đất và tài sản gắn liền với đất khi nhà nước thu hồi (Khoản 1, Điều 75, Luật Đất đai 2013).

    Như thông tin bạn cung cấp: gia đình bạn cho người em mượn ruộng để canh tác, việc cho mượn không làm thay đổi chủ sử dụng đất nên người em không phải đối tượng được bồi thường về đất. Tuy nhiên, vì người em đang là người thực tế sử dụng đất nên có thể được xem xét về bồi thường chi phí đầu tư trên đất và cây cối, hoa mầu trên đất theo hồ sơ kê khai.

    2. Thứ hai, về nội dung bồi thường

    2.1  Đối với phần diện tích trong hạn mức và phần diện tích do nhận thừa kế (nếu có).

    Việc bồi thường được thực hiện bằng việc giao đất có cùng mục đích sử dụng với loại đất thu hồi, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền theo giá đất cụ thể của loại đất thu hồi do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định tại thời điểm quyết định thu hồi đất.

    2.2  Đối với phần vượt hạn mức không được bồi thường về đất mà chỉ được bồi thường các chi phí đầu tư còn lại vào đất (nếu có).

    (Điều 74, Điều 77, Luật Đất đai 2013)

    2.3 Chi phí đầu tư còn lại vào đất và hoa mầu, cây trồng trên đất nông nghiệp:

    Bao gồm các chi phí mà chủ sử dụng đất đầu tư vào đất phù hợp với mục đích sử dụng đất mà tại thời điểm thu hồi đất, chủ sử dụng đất chưa thu hồi hết, bao gồm: Chi phí san lấp mặt bằng, Chi phí cải tạo làm tăng độ màu mỡ của đất, thau chua rửa mặn, chống xói mòn, xâm thực; giá trị hoa màu, cây cối trên đất và các công trình/tài sản trên đất phục vụ cho mục đích sản xuất nông nghiệp.

    UBND cấp tỉnh sẽ ban hành các văn bản cụ thể hóa mức bồi thường về tài sản đầu tư trên đất, hoa mầu, cây trồng trên đất cũng như các nội dung khác có liên quan.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn và gia đình sức khỏe.

    Trân trọng./.

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977