Xin tư vấn về đất hành lang giao thông

Chủ đề   RSS   
  • #508933 30/11/2018

    tienns82

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 330
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 4 lần


    Xin tư vấn về đất hành lang giao thông

    Nhà em ở mặt tiền đường quốc lộ, có đất hành lang giao thông (em gửi file đính kèm). Hồi xưa có một cặp vợ chồng tới làm lêu chăn vịt ở đất hành lang giao thông trước mặt nhà em. Lúc đó cũng chẳng ai nghĩ gì cả ạ, sau đó họ làm nhà ở một miếng đất khác và họ bảo đất ở chổ lều chăn vịt là đất của họ, họ đem đất đến đổ cao lên và trông cây lên đó.

    Em tìm hiểu thì được biết đất hành lang giao thông thì ko được xây dựng. Nhưng là đất trước mặt nhà em mà người khác sử dụng nên rất mất mỹ quan. 

    Vấn đề em muốn hỏi: Với đất này nằm trước khuôn viên đất ở của em, em có quyền sử dụng không (nông nghiệp)? Và có quyền yêu cầu họ phải để quyền sử dụng lại cho gia đình em không? Thủ tục sẽ làm như thế nào ạ?

    Trân trọng cảm ơn các luật sư!

     

     

     
    1294 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #509161   30/11/2018

    DuTiepKhac
    DuTiepKhac
    Top 150
    Male
    Lớp 10

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (541)
    Số điểm: 13494
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 154 lần


    Khoản 4 Điều 43 Luật GTĐB 2008 có quy định:

    "Người đang sử dụng đất được pháp luật thừa nhận mà đất đó nằm trong hành lang an toàn đường bộ thì được tiếp tục sử dụng đất theo đúng mục đích đã được xác định và không được gây cản trở cho việc bảo vệ an toàn công trình đường bộ.

    Trường hợp việc sử dụng đất gây ảnh hưởng đến việc bảo vệ an toàn công trình đường bộ thì chủ công trình và người sử dụng đất phải có biện pháp khắc phục, nếu không khắc phục được thì Nhà nước thu hồi đất và bồi thường theo quy định của pháp luật".

    Như vậy, phần đất phía trước nhà bạn nằm trong lộ giới bạn vẫn có quyền sử dụng theo mục đích đã được xác định. Quy định trên cũng chỉ rõ chỉ người đang sử dụng đất được pháp luật thừa nhận mới có quyền sử dụng, người khác không liên quan thì sẽ không có quyền này. 

    Do đó, bạn có thể yêu cầu người đang sử dụng đất trước nhà bạn tháo dỡ, trả lại phần đất trước nhà bạn. Nếu không được bạn có thể trình báo với chính quyền để bảo vệ quyền lợi của mình. 

    (Tham khảo nhé bạn)

    Pháp luật vô hình, tuy không thể thấy nhưng phải biết!

     
    Báo quản trị |  
  • #509400   04/12/2018

    tienns82
    tienns82

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 330
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 4 lần


    Dạ em chân thành cảm ơn luật sư ạ!

     
    Báo quản trị |