DanLuat 2015

Xin tư vấn về "Đánh bạc" và Nhận lại Hộ chiếu bị tạm giữ

Chủ đề   RSS   
  • #423777 06/05/2016

    hoangmanlam

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2016
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn về "Đánh bạc" và Nhận lại Hộ chiếu bị tạm giữ

    Kính mong các LS tư vấn dùm em 02 trường hợp như sau :

    1. Đánh bạc

    Em đang bị vướng vào vụ "Đánh bạc" - 188bet, đã xử sơ thẩm T9/2015, Tòa tuyên án 1 năm. Em đã xin kháng cáo giảm nhẹ, án treo. Đến nay vẫn chưa thấy thông tin khi nào xử Phúc thẩm. (theo bản án ST thì em chơi mỗi trân 2tr, tổng tiền đã chuyển là 59tr)

    Các LS cho em hỏi là : em có thể hỏi, khi nào xử Phúc thẩm tại cơ quan nào (Tòa cấp cao hay Tòa TpHCM) ? 

    Với trường hợp của em, có thể xin được treo hay có thể áp dụng CV80-TANDTC hay không ? (Các tình tiết giảm nhẹ : phạm tội lần đầu, thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải, có đơn xác nhận gia đình khó khăn, có bằng khen cá nhân, cha là bộ đội đi CPC, có giấy xác nhận)

    2. Nhận lại hộ chiếu bị tạm giữ

    Trong quá trình điều tra, em không biết là mình đang bị điều tra, nên có mua vé đi Thailand, nhưng không được xuất cảnh tại TSN, Công an cửa khẩu có giữ lại hộ chiếu. 

    Các LS cho em hỏi là em sẽ phải liên hệ với cơ quan nào để xin nhận lại Hộ chiếu ? và để sau khi xử Phúc thẩm mới liên hệ hay bây giờ liên hệ luôn ?

    Em xin cám ơn các LS

     
    2021 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #423856   07/05/2016

    phuong1264
    phuong1264

    Female
    Sơ sinh

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2016
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn!

    Về trường hợp của bạn mình xin được góp ý như sau:

    1. Bạn nói bạn đã được xét xử từ tháng 9 năm 2015 đã kháng cáo nhưng đến nay vẫn chưa có thông báo về việc có được xét xử Phúc thẩm hay không. Vì thông tin bạn đưa ra còn thiếu ngày tháng bạn kháng cáo cũng như ngày xét xử sơ thẩm nên mình không biết bạn có kháng cáo đugs hạn hay không. Nếu như bạn kháng cáo đúng hạn thì vụ án của bạn ( Nếu không có điều tra bổ sung) thì đáng lẽ ra phải được xét xử từ cách đây khá lâu. Hoặc nếu như bạn kháng cáo quá hạn thì Tòa án cấp sơ thẩm phải lập hội đồng xét xử để ra quyết định có hay không chấp nhận kangs cáo quá hạn và quyết định này phải được thông báo cho bạn. Nhưng vì bạn nói vẫn chưa có thông gì liên quan đến việc này nên mình chỉ có thể đặt ra hai giả định: 1. Kháng cáo của bạn chưa được cơ quan có thẩm quyền nhận được. 2. Kháng cáo đã đến được cơ quan có thẩm quyền, nhưng các cơ quan này đã làm sai luật trong trường hợp này bạn có thể làm đơn tố cáo. 

    Bạn có hỏi cơ quan sẽ xét xử phúc thẩm cho bạn trong trường hợp bạn kháng cáo thì đó sẽ là Tòa án cấp trên trực tiếp của Tòa án đã xét xử sơ thẩm.

    2. Về việc hộ chiếu của bạn đã bị giữ lại. Do hiểu biết của mình còn hạn chế về vấn đề này nên mình chỉ có thể nói với bạn như sau:

    Trường hợp mà bạn nêu thuộc diện không được xuất cảnh theo quy định tại Khoản 1 Điều 21 Nghị định 136/2007/NĐ-CP

    nếu bạn muốn xin lại hộ chiếu thì bạn phải thi hành án xong mới có thể xin lại. Bạn phải đến Cục quản lý xuất nhập cảnh để làm thủ tục.

     

    Hoàng Phượng

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phuong1264 vì bài viết hữu ích
    hoangmanlam (16/05/2016)
  • #424752   16/05/2016

    hoangmanlam
    hoangmanlam

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2016
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cám ơn LS Phượng đã tư vấn cho em. Trong trường hợp của em thì : Tòa ST tuyên án ngày 1/9/2015. Em nộp kháng cáo ngày 10/9/2015 (nộp tại Tòa ST, có 1 bản xác nhận đã nộp Kháng cáo mang về. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-