Xin tư vấn về cấp giấy phép VSATTP và trẻ em đi du lịch ngoài nước cùng người lớn

Chủ đề   RSS   
  • #125238 22/08/2011

    Xin tư vấn về cấp giấy phép VSATTP và trẻ em đi du lịch ngoài nước cùng người lớn

    Xin luật sư tư vấn giúp:

    1- Khi doanh nghiệp muốn cấp Giấy phép "vệ sinh an toàn thực phẩm" để có đủ điều kiện lưu thông hàng hóa và tham gia vào thị trường, kể cả vào siêu thị thì thủ tục như thế nào? Cơ quan nào cấp phép?

    2- Khi đưa cháu đi du lịch nội địa lúc qua cảng hàng không phải xuất trình khai sinh và giấy ủy quyền của bố mẹ có chứng thực của UBND xã, phường; vậy khi đưa cháu du lịch ngoài nước thì phải có những thủ tục gì thêm nữa?

    Rất mong luật sư hướng dẫn, chân thành cảm ơn!

     
    13066 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #125493   23/08/2011

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn!
    1. Vấn đề thứ nhất bạn hỏi tôi xin trả lời như sau:

           Theo quy định tại khoản 1 Điều 34 Luật An toàn thực phẩm năm 2010 (Có hiệu lực kể từ ngày 1/7/2011) thì Cơ sở được cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm khi có đủ các điều kiện sau đây:

    “a) Có đủ điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm phù hợp với từng loại hình sản xuất, kinh doanh thực phẩm theo quy định tại Chương IV của Luật này;

    b) Có đăng ký ngành, nghề kinh doanh thực phẩm trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.”

    Điều 36 Luật An toàn thực phẩm năm 2010 quy định về Hồ sơ, trình tự, thủ tục cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm như sau:

    “1. Hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm gồm có:

    a) Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm;

    b) Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;

    c) Bản thuyết minh về cơ sở vật chất, trang thiết bị, dụng cụ bảo đảm điều kiện vệ sinh an toàn thực phẩm theo quy định của cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền;

    d) Giấy xác nhận đủ sức khoẻ của chủ cơ sở và người trực tiếp sản xuất, kinh doanh thực phẩm do cơ sở y tế cấp huyện trở lên cấp;

    đ) Giấy xác nhận đã được tập huấn kiến thức về an toàn vệ sinh thực phẩm của chủ cơ sở và của người trực tiếp sản xuất, kinh doanh thực phẩm theo quy định của Bộ trưởng Bộ quản lý ngành.

    2. Trình tự, thủ tục cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm được quy định như sau:

    a) Tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh thực phẩm nộp hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định tại Điều 35 của Luật này;

    b) Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan nhà nước có thẩm quyền kiểm tra thực tế điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm tại cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm; nếu đủ điều kiện thì phải cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm; trường hợp từ chối thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.”

    Về cơ quan cấp phép: Cục an toàn vệ sinh thực phẩm - Bộ y tế

     1. Vấn đề thứ hai bạn hỏi tôi xin trả lời như sau:

    Theo quy định tại Điều 2 Nghị định 136/2007/NĐ-CP ngày 17 tháng 8 năm 2007 của Chính phủ về việc xuất, nhập cảnh của công dân Việt Nam. Theo đó thì Công dân Việt Nam được cấp hộ chiếu quốc gia hoặc giấy tờ khác phù hợp để xuất cảnh, nhập cảnh theo quy định tại Nghị định này và Điều ước quốc tế mà Việt Nam ký kết hoặc gia nhập.

    Khi đi du lịch nưới ngoài bạn phải có hộ chiếu quốc gia do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp để xuất cảnh, nhập cảnh. Theo quy định tại Điều 5 Nghị định 136/2007/NĐ-CP thì giấy tờ có giá trị xuất cảnh, nhập cảnh được cấp riêng cho từng công dân trong đó có Hộ chiếu quốc gia cấp cho trẻ em dưới 14 tuổi, Hộ chiếu này có giá không quá 5 năm tính từ ngày cấp đến khi trẻ em đó đủ 14 tuổi và không được gia hạn. Tuy nhiên, đối với trẻ em dưới 14 tuổi nếu có đề nghị của cha mẹ thì trẻ em đó được cấp chung vào hộ chiếu quốc gia của cha hoặc mẹ.

    Vì vậy, khi đưa trẻ em dưới 14 tuổi đi du lịch nước ngoài bạn có thể lựa chọn làm Hộ chiếu quốc gia cho trẻ em hoặc làm chung vào hộ chiếu quốc gia của cha hoặc mẹ của trẻ em đó.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #125613   24/08/2011

    Xin hỏi thêm:  muốn làm hộ chiếu riêng cho cháu dưới 14 tuổi (cháu ngoại) để ông, bà ngoại có thể đưa du lịch cũng có lúc bố mẹ nó đưa đi cho tiện nhưng NĐ 136 không nói rõ lúc trình thủ tục qua các cảng hàng không phải có thêm giấy tờ gì. Cụ thể như hộ chiếu, (khai sinh), giấy ủy quyền... còn gì nữa không? Vì du lịch trong nước có 2 loại giấy là khai sinh và ủy quyền mà thôi;  ngoài nước thì sao? Đặc biệt là lúc trở về Giấy ủy quyền đều là tiếng Việt nhỡ trục trặc là nguy to.

    -Xin nói rõ thêm là ông bà ngoại đã làm hộ chiếu rồi, nếu muốn khai cho cháu ngoại chung hộ chiếu thì làm sao? 

    Rất mong luật sư nói rõ thêm; Kính thư!

     
    Báo quản trị |  
  • #125724   24/08/2011

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn!

    Pháp luật quy định đối với trẻ em dưới 14 tuổi nếu có đề nghị của cha mẹ thì trẻ em đó được cấp chung vào hộ chiếu quốc gia của cha hoặc mẹ và không quy định trẻ em dưới 14 tuổi được cấp chung vào hộ chiếu của ông bà ngoại. Vì vậy, để dẫn cháu đi du lịch nước ngoài cùng với ông bà ngoại thì tốt nhất là nên làm Hộ chiếu quốc gia riêng cho trẻ em dưới 14 tuổi này.

    Hồ sơ đề nghị cấp hộ chiếu gồm có:

    - Tờ khai đề nghị cấp hộ chiếu phổ thông theo mẫu quy định.

    Đối với trẻ em dưới 14 tuổi thì cha, mẹ hoặc người đỡ đầu của trẻ em đó khai và ký vào tờ khai; nếu cha hoặc mẹ có nhu cầu cho con dưới 14 tuổi đi cùng hộ chiếu thì khai chung vào tờ khai của mình.

    - Bản sao giấy khai sinh của trẻ em dưới 14 tuổi.

    Khi nộp hồ sơ phải xuất trình giấy chứng minh nhân dân của người đề nghị cấp hộ chiếu còn giá trị để đối chiếu.

    Khi xuất cảnh, nhập cảnh nước ngoài chỉ cần Hộ chiếu quốc gia là đủ.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #539219   24/02/2020

    etrip4u
    etrip4u

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2020
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 290
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 35 lần


    Cám ơn các luật sư ạ!

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn etrip4u vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/02/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net