Xin tư vấn về bồi thường khi thu hồi đất

Chủ đề   RSS   
  • #205917 08/08/2012

    seko91

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn về bồi thường khi thu hồi đất

    Thưa luật sư, bố tôi là cán bộ công ty xăng dầu khu vực I, năm 1993 bố tôi được cấp đất xây nhà và sống tại mảnh đất này tới bây giờ. Hiện tại có dự án làm đường thu hồi 40m2 đất của gia đình tôi để phục vụ dự án nhưng gia đình tôi không được đền bù tiền đất mà chỉ được hỗ trợ vật liệu xây dựng. Gia đình tôi chưa làm sổ đỏ, thuế đất trong thời gian qua do công ty xăng dầu khu vực I đóng. Chúng tôi chỉ có giấy tờ cấp đất của công ty. Xin hỏi luật sư như vậy gia đình tôi có thể  được đền bù đất không hay thông báo hiện tại chỉ hỗ trợ vật liệu xây dựng là đúng? Rất cảm ơn luật sư.

    Cập nhật bởi seko91 ngày 08/08/2012 09:06:39 SA
     
    4124 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #206105   09/08/2012
    Được đánh dấu trả lời

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1145 lần


        Chào bạn trường hợp của bạn tôi chưa được xem xét cụ thể hồ sơ của bạn nên rất khó tư vấn chính xác cho bạn được. Theo quy định của pháp luật tôi tư vấn cho bạn như sau:

       Tại Điều 14 Nghị định 69/2009/NĐ-CP như sau:

        Điều 14. Nguyên tắc bồi thường, hỗ trợ

    1. Nhà nước thu hồi đất của người đang sử dụng có đủ điều kiện quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 5, 7, 9, 10 và 11 Điều 8 Nghị định số 197/2004/NĐ-CP ngày 03 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất (sau đây gọi là Nghị định số 197/2004/NĐ-CP) và các Điều 44, 45 và 46 Nghị định số 84/2007/NĐ-CP ngày 25 tháng 5 năm 2007 của Chính phủ quy định bổ sung về việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, thu hồi đất, thực hiện quyền sử dụng đất, trình tự, thủ tục bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất và giải quyết khiếu nại về đất đai (sau đây gọi là Nghị định số 84/2007/NĐ-CP) thì được bồi thường; trường hợp không đủ điều kiện được bồi thường thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh xem xét để hỗ trợ.

    2. Nhà nước thu hồi đất của người đang sử dụng vào mục đích nào thì được bồi thường bằng việc giao đất mới có cùng mục đích sử dụng, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng giá trị quyền sử dụng đất tính theo giá đất tại thời điểm quyết định thu hồi đất; trường hợp bồi thường bằng việc giao đất mới hoặc giao đất ở tái định cư hoặc nhà ở tái định cư, nếu có chênh lệch về giá trị thì phần chênh lệch đó được thanh toán bằng tiền theo quy định sau:

    a) Trường hợp tiền bồi thường, hỗ trợ lớn hơn tiền sử dụng đất ở hoặc tiền mua nhà ở tại khu tái định cư thì người tái định cư được nhận phần chênh lệch;

    b) Trường hợp tiền bồi thường, hỗ trợ nhỏ hơn tiền sử dụng đất ở hoặc tiền mua nhà ở tái định cư thì người tái định cư phải nộp phần chênh lệch, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 19 Nghị định này.

    3. Trường hợp người sử dụng đất được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất mà chưa thực hiện nghĩa vụ tài chính về đất đai đối với Nhà nước theo quy định của pháp luật thì phải trừ đi khoản tiền phải thực hiện nghĩa vụ tài chính vào số tiền được bồi thường, hỗ trợ để hoàn trả ngân sách nhà nước.

    4. Nhà nước điều tiết một phần lợi ích từ việc thu hồi, chuyển mục đích sử dụng đất để thực hiện các khoản hỗ trợ cho người có đất bị thu hồi quy định tại Điều 17 Nghị định này.

        Bạn nên có giấy tờ liên quan đến vụ việc của bạn đến VPLS để được giải đáp và tư vấn cụ thể chính xác hơn.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #206124   09/08/2012

    seko91
    seko91

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chân thành cảm ơn các luật sư đã tư vấn cho chúng tôi

     
    Báo quản trị |