xin tư vấn về BHXH bắt buộc

Chủ đề   RSS   
  • #417555 03/03/2016

    luugam

    Sơ sinh


    Tham gia:27/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin tư vấn về BHXH bắt buộc

    Xin cho tôi hỏi, Mẹ tôi đang làm việc với hợp đồng lao động được xác định là không thời hạn tại công ty A từ T12/2006 và đóng BHXH từ thời gian đó đến nay. Nhưng vì lý do gia đình nên mẹ tôi muốn xin nghỉ làm tại công ty A.Hiện mẹ tôi 54 tuổi (1962). Vậy mẹ tôi phải làm những thủ tục gì để xin nghỉ làm đúng luật lao động và mẹ tôi sẽ được chế độ bảo hiểm như thế nào ? Xin cảm ơn.
     
    3799 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #417810   08/03/2016

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo quy định của Bộ luật Lao động, đối với trường hợp ký HĐLĐ không xác định thời hạn, mẹ bạn chỉ cần làm đơn nghỉ việc và báo trước ít nhất 45 ngày. Sau thời gian báo trước, mẹ bạn có quyền nghỉ việc.

    Trong trường hợp này, do không đủ điều kiện hưởng lương hưu hàng tháng nên mẹ bạn được hưởng BHXH một lần.

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_NguyenAnBinh vì bài viết hữu ích
    buigiabaoviet (11/03/2016)
  • #417960   09/03/2016

    minhchichhlu
    minhchichhlu

    Male
    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2013
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 586
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 23 lần


    Về chấm dứt HĐLĐ: nhanh gọn nhất là bạn thỏa thuận chấm dứt hợp đồng với công ty, còn không thì bạn báo trước 45 ngày với công ty (Khoản 3 Điều 37 BLLĐ 2012)

    Sau khi nghỉ việc mẹ bạn có thể làm hồ sơ để được hưởng Trợ cấp thất nghiệp (Mục 3 Chương 6 Luật việc làm 2013)

    Mẹ bạn chỉ được hưởng BHXH 1 lần. Nhưng sau 1 năm nghỉ việc thì mẹ bạn mới được hưởng ( theo ĐIểm b Khoản 1 ĐIều 8 NĐ 115/2015)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhchichhlu vì bài viết hữu ích
    ntdieu (09/03/2016)
  • #418028   10/03/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 114 lần


    Chào bạn! Phòng tư vấn pháp luật Công ty TNHH LTD Kingdom xin được tư vấn như sau: 

    Theo quy định tại khoản 3 điều 37 Bộ luật lao động năm 2012 "Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này". Như vậy, để được nghỉ hưu theo đúng quy định của pháp luật , mẹ bạn chỉ cần thông báo cho công ty A biết trước ít nhất 45 ngày. Sau đó, mẹ bạn có thể nghỉ việc.    

    Về vấn đề lương hưu, do mẹ bạn mới tham gia bảo hiểm được 10 năm, và chưa đủ độ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại điều 54 Luật BHXH năm 2014. Do đó, căn cứ vào điểm b, khoản 1 điều 8 Nghị định 115/2015 hướng dẫn Luật BHXH "Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội",  thi mẹ ban sẽ được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần. Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một lần đối với người lao động tham gia bảo hiểm trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2001 đến ngày 31 tháng 12 năm 2006 được tính là bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 08 năm cuối trước khi nghỉ hưu (điểm c khoản 1 điều 9 Nghị định số 115/2015)

    Để được hỗ trợ và tư vấn miễn phí, bạn vui lòng liên hệ Ms. Linh - sđt: 01636.404.729/ 0917.255.930

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896