DanLuat 2015

Xin tư vấn tranh chấp đất thổ cư

Chủ đề   RSS   
  • #434887 30/08/2016

    Xin tư vấn tranh chấp đất thổ cư

    Xin được Tư vấn Luật:

    Ông Bà Nội tôi có mảnh đất thổ cư khoảng 1200m2 do các cụ 5 đời để lại, khi Ông Bà tôi mất năm 1999 chưa làm sổ đỏ, không để lại di chúc gì, Ông Bà tôi có 5 người con trai, sau khi Ông Bà mất chỉ có gđ Chú út ở lại mảnh đất này cho đến nay, cách đây 7 năm gia đình Chú út đã được cấp sổ đỏ thổ cư 1200m2 đứng tên vợ chồng Chú út mà 4 Bác không hay biết. Hiện nay 4 bác đều muốn được chia thừa kế nhưng vợ chồng chú út không chịu. Vậy việc cấp sổ như vậy có đúng không ? và nay 4 Bác có được đòi quyền thừa kế không? thủ tục phải làm thế nào? Kính mong Luật sư tư vấn giúp. Trân trọng !

     
    1504 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #436787   24/09/2016

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào bạn tranhuulap!

    Về nội dung bạn hỏi luật sư Dương Văn Mai, Đoàn luật sư thành phố Hà Nội tư vấn cho bạn như sau:

    Theo quy định đối với việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nếu người xin cấp giấy chứng nhận cung cấp đủ các tài liệu theo quy định tại Điều 50 - Luật đất đai 2003 (thời điểm chú của bạn thực hiện việc cấp giấy chứng nhận thì luật đất đai năm 2003 đang có hiệu lực) thì chú, thím của bạn sẽ được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Hiện nay bạn và các chú bác của mình cũng chưa biết thời điểm đó chú út của bạn có những hồ sơ tài liệu nào để xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng thì cũng rất khó để luật sư tư vấn chính xác cho bạn được.

    Xét thông tin vụ việc thì ông, bà của bạn mất năm 1999 theo quy định của Bộ luật Dân sự năm 1995, Bộ luật Dân sự năm 2005 thì thời hiệu khởi kiện tranh chấp về thừa kế là 10 năm - như vậy thời hiệu để khởi kiện tranh chấp về thừa kế đến thời điểm này đã hết.

    Tuy nhiên nếu các bên có được thỏa thuận với nhau để xác định đây là tài sản chung, di sản chung thì thời hiệu khởi kiện vẫn còn và vẫn có thể thực hiện việc khởi kiện.

    Rất tiếc thông tin bạn cung cấp cũng chưa được rõ và đây là vụ việc phức tạp nên luật sư chưa thể tư vấn chi tiết cho bạn được. Bạn có thể cung cấp thêm thông tin, tài liệu để các luật sư trên diễn đàn tư vấn cho bạn hoặc bạn gọi tổng đài tư vấn luật 19006281 của công ty chúng tôi để được nghe luật sư tư vấn chi tiết, trực tiếp phù hợp với thông tin bạn có.

    Chúc bạn mạnh khỏe và gia đình bạn sớm giải quyết được sự việc.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-